20
PLANO SA PAGBEBENTA NG HALAMANG GULAY I. NILALAMAN: Sabawatgawain, kailanganangmasusingpagplaplano ng mgagawain. Mahala-gaangnakatalaangmgagawainupangmaisakatuparanangmgalayunin. Kailangan angtiyaknamgahakbangupangmaginggabaysapaggawa kung ito`ymasusunod ng wasto. Magigingmatagumpayangproyekto/ gawainkapagnasusunodito. II. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan ng pagtitinda atkungpapaanoakitinangmamimili. 4. Naisasagawaangpagtatakda ng presyo ng paninda. III. PAKSANG ARALIN: Paksa: Plano saPagbebenta ng HalamangGulay Sanggunian: EPP5-AG-Oe-9 IV. PANIMULANG PAGTATASA: Ipagawasamga mag-aaralangsumusunod. 1. Sa palagayninyokailangan bang may planosapagbebenta ng halamang gulay?Bakit? 2. Ano-anoangdapatisaalang-alangsapagpaplano? V. PAMAMARAAN: A. PAGGANYAK Kayo ba ay nakaranasnamagbenta/ magtinda ng kahitanongbagaysa inyo o kahitsapaaralan? B. PAGLALAHAD

docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

  • Upload
    others

  • View
    26

  • Download
    0

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

PLANO SA PAGBEBENTA NG HALAMANG GULAY

I. NILALAMAN:Sabawatgawain, kailanganangmasusingpagplaplano ng mgagawain. Mahala-

gaangnakatalaangmgagawainupangmaisakatuparanangmgalayunin. Kailanganangtiyaknamgahakbangupangmaginggabaysapaggawa kung ito`ymasusunod ng wasto. Magigingmatagumpayangproyekto/ gawainkapagnasusunodito.

II. LAYUNIN:1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay.2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng

paninda.3. Naisasagawaangparaan ng pagtitinda atkungpapaanoakitinangmamimili.4. Naisasagawaangpagtatakda ng presyo ng paninda.

III. PAKSANG ARALIN:

Paksa: Plano saPagbebenta ng HalamangGulaySanggunian: EPP5-AG-Oe-9

IV. PANIMULANG PAGTATASA:Ipagawasamga mag-aaralangsumusunod.1. Sa palagayninyokailangan bang may planosapagbebenta ng halamang

gulay?Bakit?2. Ano-anoangdapatisaalang-alangsapagpaplano?

V. PAMAMARAAN:A. PAGGANYAK

Kayo ba ay nakaranasnamagbenta/ magtinda ng kahitanongbagaysainyo o kahitsapaaralan?

B. PAGLALAHADSaarawnaitogagawatayo ng planosapagbebenta ng halamanggulay.

C. PAGPAPALALIM NG KAALAMANPaggawa ng planosapagbebenta ng halamanggulay.

D. PAGSASANIB(Home Economics) TingiangTindahan

E. PAGLALAHATAno-anoangmgadapatisaalang-alangsapagplaplanosapagbebenta

nghalamanggulay?

Page 2: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

VI. PAGTATAYA:Ipasagotang Gawain Natinsa LM.

VII. PANGWAKAS NA PAGTATASA:Sapalagayninyo, bakitkailangan, dapatisaalang –alanganglahat ng alituntu-

nin ngpagbebenta?

KARAGDAGANG SANGGUNIAN

MISOSA IV, V, AT VIMGPP, 4, 5, AT 6

TALAAN NG PUHUNAN, GINASTOS, KINITA AT NAIMPOK

Page 3: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

I. NILALAMAN:Satalaan ng puhunan, ginastos,kinita at naimpok,ditomalalaman ng

isangnagnenegosyo kung saansiyakumita o nalugi. Sapaghahalaman, kailanganmarunongmagkwenta o magtuosang may-ari ng tindahan. Nakikitasaaralingitoangpayaknapagtutuos ng kitasapaghahalaman. Italaanghalaga ng pinagbilhan, ibawasangpinag-kagastusansahalagang pinagbilhan. Angnatiranghalaga ay angkinita.

II. LAYUNIN:Naitatalaangpuhunan, ginastos, kinita at naimpok.

III. PAKSANG ARALIN:Paksa: Talaan ng Puhunan, Ginastos, Kinita at NaimpokSanggunian: EPP5-AG-Oe-9

IV. PANIMULANG PAGTATASA:1. Ano-anoangkahalagahan ng talaan ng puhunan, ginastos, kinita at

naimpok?2. Bakitkailanganitalaangpuhunan, ginastos, kinita at naimpok?

V. PAMAMARAAN:A. PAGGANYAK

Nasubukannabaninyonabumili at magbenta?B. PAGLALAHAD

Saarawnaitogagawatayo ng isangtalaan ng puhunan, ginastos, kinita at naimpok.

C. PAGPAPALALIM NG KAALAMANPaggawa ng talaan ng puhunan, ginastos at kinita.

D. PAGSASANIB(Mathematics) Gross Income – Capital (expense) = Net Income

VI. PAGTATAYA:IpasagotangGawinNatinsa LM.

VII.PANGWAKAS NAPAGTATASA:Ipasagotsamga mag-aaralangsumusunod:Bakitkailanganangtalaanng puhunan, ginastos, kinita at naimpok?

VIII.PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN:Gumawa ng isangtalaan ng pinagbilhan at kinita ng isangmaliitnatindahan ng

gulaysaloobng isanglinggo.

Page 4: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

KARAGDAGANG SANGGUNIAN

MISOSA IV, V AT VIMGPP 4 at 5

Page 5: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

KAWILIHAN SA PAG-AALAGA NG KAMBING

I. NILALAMAN:Angaralingito ay magbibigaysaatin ng kaalaman, kasanayan at kawilihansa

pag-aalaga ng hayopna may dalawangpaa at pakpak o isdabilangmapagkakakitaanggawain.

II. LAYUNIN:Naipakikitaangkaalaman, kasanayan at kawilihansapag-aalaga ng hayopna

maydalawangpaa at pakpako isdabilangmapagkakakitaanggawain.

III. PAKSANG ARALIN:

Paksa: KawilihansaPag-aalaga ng KambingSanggunian: EPP5-AG-Oe-10

IV. PANIMULANG PAGTATASA:Anonghayopangnagbibigay ng gatas, keso at karne?

V. PAMAMARAAN:A. PAGGANYAKPanuto: Pangkatinangmgahalimabawa ng hayopayonsa:a. may dalawangpaa c. may hasangb. may dalawangpaa at pakpak

B. PAGLALAHAD1. Pagbibigay ng pamantayansapakikinig.2. Pagbasa ng piling bata.

C. PAGPAPALALIM NG KAALAMANa. Anu-

anongpagkainangmaaringibigaysabuntisnakambingupangmakapagbigayito ng maraminggatas?

b. Paanomapapataasanguri ng katutubongkambing?c. Saanitonararapatnapalahian?d. Saanlutohigitnakilalaangkambing?

D. PAGSASANIBEKAWP-Walanghumpayangbiglaangpag-ulan, subalitnaipastolni Pedro ang

kanyangalagangkambing. Pinuntahanniya at pinasoksaKural.

E. PAGLALAHATAnoangkahalagahan ng kamalayansapag-aalaga ng kambing?

Makatulongbaitosataongnagbabalakna mag-alaga?

Page 6: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

VI. PAGTATAYA:Panuto:Sagutinangtanong:Anoangkahalagahan ng kamalayan/ kasanayansapag-aalaga ng kambing?

VII. PANGWAKAS NA PAGTATASA:Ipasagotsamga mag-aaralangmgadatossapagtataya.

VIII. PAGPAPAYAMAN NG GAWAINPagbasa ng ibat-ibangpantulongsaSilidAralan.

KABUTIHANG DULOT NG PAG-AALAGA NG HAYOP NA MAY DALAWANG

Page 7: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

PAA AT PAKPAK O ISDA

I. NILALAMAN:Saaralingitomalalamannatinangibat-ibanghayopna may dalawangpaa at

pakpak o isda at kabutihangdulotnitosapag-aalaga.

II. LAYUNIN:Naipaliliwanagangkabutihangdulot ng pag-aalaga ng hayopna may dalawangpaa

at pakpak o isda.

III. PAKSANG ARALIN:

Paksa: KabutihangDulot ng Pag-aalagang Hayopna mayDalawangPaaat Pakpak o Isda

Sanggunian: EPP5-AG-Oe-11MISOSA/ Babasahin

IV. PANIMULANG PAGTATASA:1. Anongmgahayopang may dalawangpaa at pakpak o isda?2. Ano-anuangkabutihangdulotnito?

V. PAMAMARAAN:A. PAGGANYAK

Ipagawasa mag-aaralangsumusunod:1. Pagguhit ng mgahayopna may dalawangpaa at pakpak o isda.2. Anu-anoangkabutihangdulotnitosaatin?

B. PAGLALAHADIsa-isahin ng mga mag-aaralangkabutihangdulotnitosaatinbataysaisi

nasagawangpagganyak (maaari ding dagdagan ng guroangiba pang kaalamantungkolsamgahayopnadalawangpaa at pakpak o isda).

C. PAGPAPALALIM NG KAALAMANMagbigay ng mgamungkahi o ideyatungkolsaiba pang maaringmaibi-

gay nap ag-aalaga ng hayopna may dalawangpaa at pakpak o isda: maaringmodyul, kakase at iba pang babasahin.

D. PAGSASANIB(Biological/Zoological)

E. PAGLALAHATIpaliwanag pa angiba pang kabutihangdulot ng pag-aalaga ng hayopna

may dalawangpaa at pakpak o isda.

Page 8: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

VI. PAGTATAYA:Ipagawasa mag-aaralnanasapahina ___ ng LM.

VII. PANGWAKAS NA PAGTATASA:

Ano-anoangkabutihangnaidudulot ng pag-aalaga ng hayopna may da- lawangpaa at pakpak o isda.

VIII. PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN

MISOSA 5 / Babasahin

Page 9: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

PANGKATIHANG PAG-AALAGA NG ISDA

NILALAMAN

Sa araling ito ay matutunghayan o malalaman natin ang mga kabutihang naidudulot ng pangkatih ang pag-aalaga ng isda at mga salik nanakaaapekto sa pag-aalaga upang makapagbigay ng kapakinabangan.

LAYUNIN

1. Kabutihangdulotngpangkatihangpag-aalagangisda.2. Mgasaliknanakaaapektosapangkatihangpag-aalagangisda.

Mahalagangmalamannatinangmabutingnaidudulotngpangkatihangpag-aalagangisda at angmgasaliknanakaaapektosapag-aalagaupangmakapagbigayngkapakinabangan.

LINANGIN NATIN

Pag-aralanangmgalarawan.

Panustosnapagkainng mag-anak

AGRICULTURE ARALIN 10

ALAMIN NATIN

Page 10: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

Dagdagkita

Mabutinglibangan at nagpapagandangkapaligiran

Higitnasariwangisda

PagbasangtsarttungkolsamganakaaapektosaPangkatihangPag-aalagangIsda.

Page 11: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

PAG-AARAL NG MAHALAGANG IMPORMASYON

MGA SALIK SA PAG-AALAGA NG ISDA

A. Lugar naPagtatayuanngPalaisdaan1. Pagkukunanngtubig

Kinakailangangmalapitsapagkukunanngtubig at mayroongsapatnatubignalaansaloobnglaangpanahonngpag-aalagangisda.

2. Uri ngIsdaAnguringisdangaalagaan ay dapatangkopsagagawingpalaisdaan.

Maaaringmag-alagang tilapia, gurami, karpa at martinikonabuhatsamahusaynalahi.

3. Uri ngLupaKailangangisaalang-

alanganguringlupasalugarnapagtatayuanngpalaisdaan. Naaangkopsapaggawangpalaisdaanangmapikat at maluwadnalupa, napumipigilsamabilisnapag-agosngtubig.

4. KlimaSapagpilinglugarngpalaisdaan, kailangangalalahaninanginitngaraw.

Nangangailangan din ngkatamtamanginitngarawanglugarlnapagtatayuanngpalaisdaan.

5. Uri ngPagkainngIsdaKaraniwangpagkainngisda ay “plankton” o “algae”.Kinakain din angmga

“larvae” ngmgainsekto, gayon din angmgasusonanatatagpuansatubig. Pinakakain din angisdang “fishfood” nahinahaluanng “rice bran”. Magbibigaysustansiyaitosamgaisda at nakatutulongsapaglaki at pagdamingani.

TANDAAN NATIN

A. Anu-anoangkabutihangdulotngpagkatihangpag-aalagangisda?Angkabutihangdulotngpangkatihangpag-aalagangisda ay angsumusunod:1. Nagigingpanustosnapagkainng mag-anak2. Hatid ay karagdagangkia3. Nagsisilbingmabutinglibangan4. Nakapagpapagandangkapaligiran5. Nagdudulotnghigitnasariwangisdasapamilya at sakapwa.

Page 12: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

PANGKATIHANG PAG- AALAGA NG

ISDA

AGRICULTURE ARTSARALIN II

B. Anu-anoangmgasaliknanakaaapektosapangkatihangpag-aalagangisda ay:1. Pagkukunangtubig2. Uri ngisda3. Uri nglupa4. Klima5. Uri ngpagkain

GAWIN NATIN

PAGTATAYA

A. Panuto: Basahinangsumusunodnapangungusap. Kung nagsasaadngkabutihangdulotsapag-aalagangisda, idrowingang happy facebagoangbilangsasagutangpapel at kung hindi ay sad face .

____1.Nagigingpanustosnapagkainng mag-anaks.____2.Hatid ay karagdagangkita.____3.Nagsisilbingmabutinglibangan.____4.Nakapagpapagandangkapaligiran.____5.Nagdudulotnghigitnasariwangisdasapamilya at kapwa.

B. Pag-aralangmabutiangmgalimang (5) saliknanakaaapektosapangkatihangpag-aalagangisda at kahunan kung di-isinasaad.

uringisda uringlupa lahiplakton pagkukunangtubig algaeklima uringpagkain tilapia

PAGPAPAYAMANG GAWAIN

Paggamitngsilid-aklatan.Manaliksiksapamamagitanngpagbabasangiba’tibang reference book

tungkolsapangkatihangpag-aalagangisda o agroforestry.

Page 13: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

I. NILALAMAN

Mahalagangpangalagaannatinangisda, malalamannatinkungbakitpinaguukulanngpanahonanggawaingito. Maramingnaidudulotnapahalagahangayangpanutosnapagkain, dagdagnakita, higitnasariwangisda, mabutinglibangan at nakapagpapagandangkapaligiran.

II. LAYUNIN

1. Kabutihangdulotngpangkatihangpag- aalagangisda.2. Mgasaliknanakaaapektosapangkatihangpag- aalagangisda.

III. PAKSANG ARALIN

1. Pangkatihangpag- aalagangisda.2. Saliknakapaaapektosapangkatihangpag- aalagangisda.K-12 EPP5 AG-De IIPatnubay/ Agrikultura/ Elem. Ph 136- 144

IV. PANIMULANG PAGTATASA

Angkabutihangdulotngpangkatihangpag- aalagangisda?Ano- anongmgasalikangnakaaapektosapangkatihangpag- aalagangisda?

V. Pamamaraan

A. Pagganyak1. Pagpapakitangmgalarawangnagpapakitangkahalagahanngpag-

aalagangisda.2. Palaisipan

Panuto: Ayusinangmgatitiksabawatbilangupangmabuoangsalitanainilalarawanngparirala.

1. AMILK- tumutukoysa temperature ngisanglugar2. ALUP- ditto itinatanim, nabubuhayangmgapananim.3. ADSI- inaalagansapalaisdaan

B. PaglalahadTatalakayinangLinanginnatinsa LM. Pahina ___

C. PagpapalalimngkaalamanTunghayansa LM pahina ____

D. PagsasanibPagpapahalagasakabutihangnaidudulotngisda

E. Paglalahat

Page 14: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan

Anu- anongkabutihangdulotngPangkatihangpag- aalagangisda?Anu- anongnakaaapektosapangkatihangpag- aalagangisda?

VI. PAGTATAYA

A. Panuto: Basahinangsumusunodnapangugusap kung nagsasaadngkabutihangdulotsapag- aalagangisda, idrowingang “Happy Face” bagoangbilangsasagutangpapel at kung hindi ay “Sad Face”

_____ 1. Nagigingpanustosnapagkainng mag- anak/_____ 2. Hatid ay karagdagangkita._____ 3. Bagsisilbingmabutinglibangan._____ 4. Nakapagpapagandangkapaligiran._____ 5. Nagdudulotnghigitnasariwangisdasapamilya at kapwa.

B. Pag- aralangmabutiangsalita o katagasakahon, biluganangLimang 5 saliknanakaaapektosapangkatihangpag- aalagangisda at kahunan kung di- isinasaad.

VII. PAGPAPAYAMANG GAWAINPaggamitngsilidaralan

Manaliksiksapamamagitanngpagbabasangibat- ibang reference book tungkolsapangkatihangpag- aalagangisda o Agroforestry.

URI NG ISDA URI NG LUPA LAHIPLAKTON PAGKUKUNANG TUBIG

ALGAEKLIMA URI NG PAGKAIN

TILAPIA

Page 15: docx - Guro Ako · Web viewII. LAYUNIN: 1. Nakakagawa ng plano ng pagbebenta ng HalamangGulay. 2. Naisasagawaangwastongparaan ng pagpapakete at pagsasaayos ng paninda. 3. Naisasagawaangparaan