13
BANGHAY ARALING NG ARALING PANLIPUNAN IV FOURTH YEAR- EKONOMIKS INIHANDA NI ROQUESA PAJO-TEJADA MA IN EDUCATION, MAJOR IN CULTURAL EDUCATION LA SALLE UNIVERSITY, OZAMIZ CITY MARCH 3, 2013 TOMAS CABILI NATIONAL HIGH SCHOOL I. LAYUNIN 1.matatalakay ang uri, dami, kalidad at kahalagahan ng lakas- paggawa; 2.mailalarawan ang pagkuha ng Labor Force Participation rate, Employment rate, Unemployment rate at Underemployment rate; 3.maipaliliwanag ang Elemento ng Pagiging Produktibo ng Manggagawa; 4.mabibigyang puna ang mga solusyon ng underemployment at unemployment ng bansa. II. NILALAMAN A. Paksa Ang Produktibong Lakas Paggawa B. Mga Konsepto Lakas Paggawa Employment Unemployment Underemployment Balangkas ng Aralin 1. Lakas Paggawa 2. Pagkumpyut ng LFPR, ER, UER, UnderER 3. Elemento ng Pagiging Produktibo 4. Solusyon ng Underemployment at Unemployment D. Mga Babasahin at Kagamitan 1. Kayamanan IV: Ekonomiks. Consuelo M. Imperial, et al, p. 80-87

Lesson Plan Economics IV

Embed Size (px)

DESCRIPTION

Lesson Plan Economics IV 2

Citation preview

Page 1: Lesson Plan Economics IV

BANGHAY ARALING NG ARALING PANLIPUNAN IVFOURTH YEAR- EKONOMIKS

INIHANDA NI ROQUESA PAJO-TEJADAMA IN EDUCATION, MAJOR IN CULTURAL EDUCATION

LA SALLE UNIVERSITY, OZAMIZ CITYMARCH 3, 2013

TOMAS CABILI NATIONAL HIGH SCHOOL

I. LAYUNIN1.matatalakay ang uri, dami, kalidad at kahalagahan ng lakas-paggawa;

2.mailalarawan ang pagkuha ng Labor Force Participation rate, Employment rate, Unemployment rate at Underemployment rate; 3.maipaliliwanag ang Elemento ng Pagiging Produktibo ng Manggagawa;

4.mabibigyang puna ang mga solusyon ng underemployment at unemployment ng bansa. II. NILALAMAN

A. Paksa Ang Produktibong Lakas Paggawa

B. Mga Konsepto• Lakas Paggawa• Employment• Unemployment• Underemployment• Balangkas ng Aralin

1. Lakas Paggawa 2. Pagkumpyut ng LFPR, ER, UER, UnderER 3. Elemento ng Pagiging Produktibo 4. Solusyon ng Underemployment at Unemployment

D. Mga Babasahin at Kagamitan1. Kayamanan IV: Ekonomiks. Consuelo M. Imperial, et al, p. 80-872. Ekonomiks : TEORYA ATIV: SEMP. (Batayan) Evelina M. Viloria, et al, p. 59-63

3. SAGISAG KULTURA CD-NCAA (2013)4. LCD Projector, Laptop5. Graphics Organizer

6. http://google.com.image 7. estadistika- http://nso.gov.ph, http://nscb.gov.ph (2012)

Page 2: Lesson Plan Economics IV

III. PAMAMARAANA. Panimulang Gawain

Ipakita ang mga estadistika tungkol sa populasyon ng bansa mula sa estadistika ng nso.gov.ph 20121.paglaki ng populasyon2.kapal ng populasyon3.distribusyon ng populasyon

LAKAS PAGGAWA

Page 3: Lesson Plan Economics IV

Hája Amína ÁppiSAGISAG KULTURA CD –NCCA (2013)

Si Hája Amína Áppi ng Ungos Matata, Tandabas, Tawi-Tawi ay pinagkalooban ng Gawad Manlilikha ng Bayan noong 2005 para sa kaniyang kahusayan sa paglalala ng makukulay na banig ng Sama na nagtataglay ng komplikadong heometrikong padron na nagpapamalas ng kaniyang kagalingan sa disenyo, proporsiyon at simetriya, at sensitibidad sa kulay.Natatangi ang mga likha ni Haja Amina dahil bagaman pinananatili pa rin niya ang tradisyonal na paggawa sa mga ito, hindi siya nangingiming lahukan ito ng kaniyang higit na modernong mga disenyo. Makikita ito sa banig na ang gitnang bahagi ay nagtataglay ng hanggang walong kulay at tila pinoprotektahan ng animo’y balangkas na walang disenyo sa mga gilid. Tumatagal ng halos tatlong buwan ang paggawa ng obrang ito.Kumapal at napuno na ng kalyo ang mga kamay ni Haja Amina dahil sa matagal na panahon ng pag-aani at pagkukulay. Sa kabila nito, ibayong paggalang pa rin ang isinusukli ng kaniyang komunidad hindi lamang dahil sa natatangi niyang disenyo, katuwiran ng kaniyang mga tabig (edging), at kapinuhan ng kaniyang sasa at kima-kima kundi dahil sa mga itinuro niya sa kanila

Page 4: Lesson Plan Economics IV

B. PAGLINANG NG GAWAIN1.Ayon sa nakuha na mga impormasyon mula sa pakikipagpanayam ng sampung katao tungkol sa pangangailangan ng populasyon, ilarawan ang resulta sa pamamagitan ng

talangguhitan.

2. Malayang talakayan -balangkas ng populasyon, suriin ang mga epekto nito.

Maaaring may trabaho na o naghahanap pa lamang ng trabaho

Page 5: Lesson Plan Economics IV

Gaano kataas ang antas ng partisipasyon ng lakas paggawa sa produksyon?

LFR (labor force participation rate)= Labor Force _________________ X 100

Working Age Population

Employment ay sitwasyon na ang lakas paggawa ay may napapasukang trabaho.

Employment Rate = Employed ______________X 100 Labor force

POPULASYON

YAMANG TAO

LAKAS PAGGAWA

LAKAS PAGGAWA

MAY SAPAT NA LAKASEDAD 15 PATAS

MAY KASANAYAN MATYURIDAD SA PAGLAHOK

Page 6: Lesson Plan Economics IV

Unemployed ay mga manggagawa na walang mapapasukang trabaho Unemployment Rate = Unemployed ______________ X 100 Employed

Underemployed ay mga manggagawa na di sapat ang kita at hindi angkop ang kasanayan na napilitang pasukin ang trabaho.

Underemployment Rate = Underemployed ________________ X 100 Employed

Household Population and Employment StatusOktubre 2001 (milyon)

Household Population:15 yrs old and over 49,424Labor Force 33,354Employed 30,085Underemployed 5,000Unemployed 3,200Labor Force Participation Rate (%) 67.5Employment Rate (%) 90.2Underemployment Rate (%) 16.5Unemployment Rate (%) 9.6

Halimbawa: Unemployment Rate = 3,200 ________ X 100 33,354

= 9.6% Underemployment Rate = 500 ______ X 100 30,085 = 16.6 %

Page 7: Lesson Plan Economics IV

3. PAG-UULAT- ANG MGA BATA AY MAG-UULAT TUNGKOL SA SULIRANIN AT NG MANGGAGAWA. Paano malulutas ang suliraning ito. Elemento ng Pagiging Produktibo ng Manggagawa

1.Edukasyon 2.Makabagong Teknolohiya at Kapital sa Bawat Manggagawa 3. Kalusugan

SULIRANIN NG LAKAS PAGGAWA

Page 8: Lesson Plan Economics IV

SOLUSYON NG UNEMPLOYMENT AT UNDEREMPLOYMENT

1. Pagbibigay-pansin sa mga sangkap ng produksyon na mula sa bansa2. Paghikayat sa mga namumuhunan3. Pandarayuhan ng mga manggagawa (Labor Export)4. Pagdaragdag ng gastos ng pamahalaan para sa mga proyekto5. K to 12- paghahanda ng kabataan na magkakaroon ng kasanayan sa ibat-ibang

lanrangan sa tulong TESDA.

unemployment Labor export

C. PANGWAKAS NA GAWAIN1. Pagbubuod Paano mailalarawan ang Lakas Paggawa ng pilipinas?2. May pinsan kang babae na nais magtrabaho sa ibang bansa bilang katulong. Ano

ang maipapayo mo sa kanya?

BAGONG BAYANI

IMPORT SUBSTITUTION

EDUKASYON

UNEDEREMPLOYMENT

LAKAS PAGGAWA

UNDEREMPLOYEMENT

TEKNOLOHIYA

NAHIHIKAYAT SA PAMUMUHUNAN

EMPLOYMENT

KALUSUGAN

Page 9: Lesson Plan Economics IV

4. EBALWASYON

1. GROUP 1:Gumawa ng collage ayon sa tunay na kalagayan ng Lakas paggawa ng Pilipinas.

Gamitin ang mga lumang brochure na dala ninyo?

2.GROUP 2: POSTER AND SLOGAN na nagpapakita sa kalagayan ng Lakas paggawa.

IV. TAKDANG ARALIN

1. Gumuhit ng Family Employment Tree. Ilalapat sa bawat miyembro ng Pamilya ang kanialng hanapbuhay.