67
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1 แผนการจัดการเรียนรู้ที24 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว1101 ชั้นประถมศึกษาปีท1 ภาคเรียนที1 ปีการศึกษา 2561 หน่วยการเรียนรู้ที3 เรื่อง โครงสร้างของสัตว์ (1) เวลา 1 ชั่วโมง วันที............เดือน..........................................พ.ศ....................... ครูผู้สอน อ.ณฐพล อยู่เป็นสุข ********************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรูมาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต การลาเลียงสารเข้าและออก จากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสัตว์และมนุษย์ที่ทางานสัมพันธ์กัน ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่างๆ ของพืชที่ทางานสัมพันธ์กัน รวมทั้งนาความรู้ไปใช้ ประโยชน์ 2. ตัวชี้วัดชั้นปี ระบุชื่อ บรรยายลักษณะและบอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ สัตว์ และพืช รวมทั้ง บรรยายการทาหน้าที่ร่วมกันของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ในการทากิจกรรมต่างๆ จากข้อมูลที่รวบรวมได้ (ว 1.2 ป. 1/1) 3. จุดประสงค์การเรียนรู1. อธิบายลักษณะทั่วไปของสัตว์ได้ ( K) 2. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น ( A) 3. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ ( A) 4. ทางานร่วมกับผู้อื่นอย่างสร้างสรรค์ ( A) 5. สื่อสารและนาความรู้เรื่องโครงสร้างของสัตว์ไปใช้ในชีวิตประจาวันได้ ( P) 4. สาระสาคัญ สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่มีลักษณะแตกต่างกัน เพื่อให้เหมาะสมต่อการดารงชีวิต 5. สาระการเรียนรูโครงสร้างของสัตว์ 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู3. มุ่งมั่นในการทางาน 4. มีจิตวิทยาศาสตร์

elsd.ssru.ac.thelsd.ssru.ac.th/natapon_yo/pluginfile.php/20/block_html... · 2020. 3. 18. · แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์

  • Upload
    others

  • View
    8

  • Download
    1

Embed Size (px)

Citation preview

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 24 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว1101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง โครงสร้างของสัตว์ (1) เวลา 1 ชั่วโมง วันที่............เดือน..........................................พ.ศ....................... ครูผู้สอน อ.ณฐพล อยู่เป็นสุข ********************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรู้

    มาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพ้ืนฐานของสิ่งมีชีวิต การล าเลียงสารเข้าและออกจากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสัตว์และมนุษย์ที่ท างานสัมพันธ์กัน ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่างๆ ของพืชที่ท างานสัมพันธ์กัน รวมทั้งน าความรู้ไปใช้ประโยชน์

    2. ตัวชี้วัดชั้นปี ระบุชื่อ บรรยายลักษณะและบอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ สัตว์ และพืช รวมทั้ง

    บรรยายการท าหน้าที่ร่วมกันของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ในการท ากิจกรรมต่างๆ จากข้อมูลที่รวบรวมได้ (ว 1.2 ป. 1/1)

    3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายลักษณะทั่วไปของสัตว์ได้ (K) 2. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น (A) 3. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ (A) 4. ท างานร่วมกับผู้อ่ืนอย่างสร้างสรรค์ (A) 5. สื่อสารและน าความรู้เรื่องโครงสร้างของสัตว์ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้ (P)

    4. สาระส าคัญ สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่มีลักษณะแตกต่างกัน เพ่ือให้เหมาะสมต่อการด ารงชีวิต

    5. สาระการเรียนรู้ โครงสร้างของสัตว์ 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

    1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งม่ันในการท างาน 4. มีจิตวิทยาศาสตร์

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    7. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการคิด 3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

    8. ชิ้นงานหรือภาระงาน – สังเกตก่อนเรียน 2 – สืบค้นข้อมูลโครงสร้างของสัตว์

    9. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ครูด าเนินการทดสอบก่อนเรียน โดยให้นักเรียนท าแบบทดสอบก่อนเรียน เพ่ือตรวจสอบความพร้อมและพ้ืนฐานของนักเรียน ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน 1) ครูถามค าถามนักเรียน เพ่ือกระตุ้นความสนใจ เช่น

    – นักเรียนเคยเลี้ยงสัตว์ชนิดใดบ้าง (แนวค าตอบ แมวและปลา) – นักเรียนชอบสัตว์ชนิดใดมากที่สุด (แนวค าตอบ แมว)

    2) นักเรียนร่วมกันตอบค าถามและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับค าตอบ เพื่อเชื่อมโยงไปสู่การเรียนรู้เรื่อง โครงสร้างของสัตว์

    ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ร่วมกับแบบกลับด้าน

    ชั้นเรียน (flipped classroom) ซึ่งมีข้ันตอนดังนี ้

    1) ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement) (1) ครูให้นักเรียนน าใบงาน สังเกตก่อนเรียน 2 ที่ครูมอบหมายให้ไปเรียนรู้ล่วงหน้าที่บ้านมาอภิปราย

    ร่วมกันในห้องเรียน (2) ครูตรวจสอบว่านักเรียนท ากิจกรรมที่ได้รับมอบหมายไปหรือไม่ โดยตรวจสอบจากการจดบันทึก

    ของนักเรียน และถามค าถามเกี่ยวกับกิจกรรม ดังนี้ – นักเรียนพบเห็นสัตว์ชนิดใดบ้าง (แนวค าตอบ แมว กระรอก สุนัข และหนู) – สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่าง ๆ ที่ส าคัญอะไรบ้าง (แนวค าตอบ ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา

    ผิวหนังและขน) (3) ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนตั้งประเด็นค าถามที่นักเรียนสงสัยจากการท ากิจกรรมอย่างน้อยคนละ 1

    ค าถาม ซึ่งครูให้นักเรียนเตรียมมาล่วงหน้า และให้นักเรียนช่วยกันตอบและแสดงความคิดเห็น (4) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับกิจกรรม สังเกตก่อนเรียน 2 โดยครูช่วยอธิบายให้นักเรียน

    เข้าใจว่า สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่ส าคัญ ได้แก่ ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา และผิวหนังและขน

    2) ขั้นส ารวจและค้นหา (Exploration) (1) ให้นักเรียนศึกษาเรื่องโครงสร้างของสัตว์ โดยครูช่วยอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า สัตว์แต่ละชนิดมี

    ส่วนต่าง ๆ ที่มีลักษณะและหน้าที่แตกต่างกัน เช่น ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา ผิวหนังและขน (2) แบ่งนักเรียนกลุ่มละ 3 – 4 คน สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับโครงสร้างของสัตว์ ตามข้ันตอนดังนี้

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    – แต่ละกลุ่มวางแผนการสืบค้นข้อมูล โดยแบ่งหัวข้อย่อยให้เพ่ือนสมาชิกช่วยกันสืบค้นตามที่สมาชิกกลุ่มช่วยกันก าหนดหัวข้อย่อย เช่น ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา ผิวหนังและขน

    – สมาชิกกลุ่มแต่ละคนหรือกลุ่มย่อยช่วยกันสืบค้นข้อมูลตามหัวข้อย่อยที่ตนเองรับผิดชอบ โดยการสืบค้นจากหนังสือ วารสาร สารานุกรมวิทยาศาสตร์ สารานุกรมไทยส าหรับเยาวชน หรืออินเทอร์เน็ต

    – สมาชิกกลุ่มน าข้อมูลที่สืบค้นได้มารายงานให้เพื่อนๆ สมาชิกในกลุ่มฟัง รวมทั้งร่วมกันอภิปรายซักถามจนคาดว่าสมาชิกทุกคนมีความรู้ความเข้าใจที่ตรงกัน

    – สมาชิกกลุ่มช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้ทั้งหมดเป็นผลงานของกลุ่ม และช่วยกันจัดท ารายงานการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับโครงสร้างของสัตว์

    (3) ครูคอยแนะน าช่วยเหลือนักเรียนขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเดินดูรอบ ๆ ห้องเรียนและเปิดโอกาสให้นักเรียนทุกคนซักถามเม่ือมีปัญหา

    3) ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation) (1) นักเรียนแต่ละกลุ่มน าเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรมหน้าห้องเรียน (2) ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยใช้แนวค าถาม เช่น

    – ส่วนต่าง ๆ ของช้างประกอบด้วยอะไรบ้าง (แนวค าตอบ ตา หู จมูกหรืองวง ปาก ผิวหนัง ขา และเท้า)

    – ส่วนต่าง ๆ ของม้าประกอบด้วยอะไรบ้าง (แนวค าตอบ ตา หู จมูก ปาก ผิวหนังและขน ขา และเท้า)

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเน้นให้นักเรียนเข้าใจว่า สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่าง ๆ ที่มีลักษณะแตกต่างกัน 4) ขั้นขยายความรู้ (Elaboration) (1) ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างสัตว์ที่อาศัยอยู่ในบริเวณบ้านหรือโรงเรียนว่ามีโครงสร้างอะไรบ้าง และโครงสร้างเหล่านั้นมีหน้าที่อะไร

    (2) นักเรียนค้นคว้าค าศัพท์ต่างประเทศเกี่ยวกับโครงสร้างของสัตว์ จากหนังสือเรียนภาษาต่างประเทศหรืออินเทอร์เน็ต และน าเสนอให้เพ่ือนในห้องฟัง คัดค าศัพท์พร้อมทั้งค าแปลลงสมุดส่งครู

    5) ขั้นประเมิน (Evaluation) (1) ครูให้นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่า จากหัวข้อที่เรียนมาและการปฏิบัติกิจกรรม มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ

    (2) นักเรียนร่วมกันประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มว่ามีปัญหาหรืออุปสรรคใด และได้มีการแก้ไขอย่างไรบ้าง

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม และการน าความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์

    (4) ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบค าถาม เช่น – ส่วนต่างๆ ของสัตว์แต่ละชนิดมีลักษณะแบบใดบ้าง – สัตว์ที่นักเรียนชอบมีโครงสร้างอะไรบ้าง

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับโครงสร้างของสัตว์ โดยร่วมกันเขียนเป็นแผนที่ความคิดหรือผังมโนทัศน์

    10. สื่อการเรียนรู้ 1. แบบทดสอบก่อนเรียน 2. ใบงานสังเกตก่อนเรียน 2 3. หนังสือ วารสาร สารานุกรมวิทยาศาสตร์ สารานุกรมไทยส าหรับเยาวชน หรืออินเทอร์เน็ต 4. หนังสือเรียนภาษาต่างประเทศ 5. คู่มือการสอน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 6. สื่อการเรียนรู้ PowerPoint รายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 7. แบบฝึกทักษะรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 8. หนังสือเรียนรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

    11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

    ด้านความรู้ (K) ด้านคุณธรรม จริยธรรมและ

    จิตวิทยาศาสตร์ (A) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

    1. ซักถามความรู้เรื่องโครงสร้าง ของสัตว์

    2. ตรวจชิ้นงานหรือภาระงานของกิจกรรมฝึกทักษะระหว่างเรียน

    3. ทดสอบก่อนเรียนโดยใช้แบบทดสอบก่อนเรียน

    1. ประเมินเจตคติทางวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติทางวิทยาศาสตร์

    2. ประเมินเจตคตติ่อวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติต่อวิทยาศาสตร์

    1. ประเมินทักษะการคิดโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    2. ประเมินพฤติกรรมใน การปฏิบัติกิจกรรมเป็น

    รายบุคคลหรือรายกลุ่มโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้ 12.1 สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้

    1. นักเรียนจ านวน..................คน ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้......................คน คิดเป็นร้อยละ.................. ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้..................คน คิดเป็นร้อยละ.................. นักเรียนนี่ไม่ผ่าน มีดังนี้

    1............................................................ 2............................................................ 3............................................................ 4............................................................ 5............................................................ 6............................................................

    แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ ............................................................................................................................. ...............................................................................................................................................................................

    2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ (K) ............................................................................................................................. ...................................................................................................................................................... .........................

    3. นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P) ................................................................................................................................................................................................................................................................................... .........................

    4. นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A) ............................................................................................................................. ...............................................................................................................................................................................

    12.2 ปัญหา อุปสรรค และแนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………….12.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………….

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................) ต าแหน่ง.....................................

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ท าการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของ................................................................แลว้มีความเห็นดังนี้

    1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

    2. การจัดกิจกรรมได้น าเอากระบวนการเรียนรู้ เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป

    3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ น าไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนน าไปใช้

    4. ข้อเสนอแนะอ่ืนๆ ............................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................................................................................................... ....

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................)

    ต าแหน่ง............................................

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 25 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว1101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง โครงสร้างของสัตว์ (2) เวลา 1 ชั่วโมง วันที่............เดือน..........................................พ.ศ....................... ครูผู้สอน อ.ณฐพล อยู่เป็นสุข ********************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรู้

    มาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพ้ืนฐานของสิ่งมีชีวิต การล าเลียงสารเข้าและออกจากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสัตว์และมนุษย์ที่ท างานสัมพันธ์กัน ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่างๆ ของพืชที่ท างานสัมพันธ์กัน รวมทั้งน าความรู้ไปใช้ประโยชน์

    2. ตัวชี้วัดชั้นปี ระบุชื่อ บรรยายลักษณะและบอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ สัตว์ และพืช รวมทั้ง

    บรรยายการท าหน้าที่ร่วมกันของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ในการท ากิจกรรมต่างๆ จากข้อมูลที่รวบรวมได้ (ว 1.2 ป. 1/1)

    3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายลักษณะทั่วไปของสัตว์ได้ (K) 2. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น (A) 3. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เก่ียวกับวิทยาศาสตร์ (A) 4. ท างานร่วมกับผู้อ่ืนอย่างสร้างสรรค์ (A) 5. สื่อสารและน าความรู้เรื่องโครงสร้างของสัตว์ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้ (P)

    4. สาระส าคัญ สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่มีลักษณะแตกต่างกัน เพ่ือให้เหมาะสมต่อการด ารงชีวิต

    5. สาระการเรียนรู้ โครงสร้างของสัตว์

    6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งม่ันในการท างาน 4. มีจิตวิทยาศาสตร์

    7. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการคิด

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    8. ชิ้นงานหรือภาระงาน ส ารวจสัตว์บริเวณรอบๆ โรงเรียน

    9. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน 1) ครูทบทวนความรู้เดิมที่ได้เรียนรู้มาแล้วโดยใช้ค าถามต่อไปนี้

    – รอบๆ ตัวเรามีสัตว์ชนิดใดบ้าง (แนวค าตอบ นก กระรอก และแมว) – สัตว์แต่ละชนิดมีลักษณะของส่วนต่างๆ แตกต่างกันหรือไม่ (แนวค าตอบ แตกต่างกัน)

    2) นักเรียนร่วมกันตอบค าถามและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับค าตอบ เพื่อเชื่อมโยงไปสู่การเรียนรู้เรื่อง โครงสร้างของสัตว์

    ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ซึ่งมีข้ันตอนดังนี ้

    1) ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement) (1) ครูถามค าถามนักเรียนเพ่ือกระตุ้นความสนใจ เช่น

    – ควายและปลามีส่วนต่างๆ แตกต่างกันอย่างไร (แนวค าตอบ ควายมีตา หู จมูก ปาก เขา ขาและเท้า ปลามีตา ปาก เหงือก ครีบและหาง)

    (2) นักเรียนร่วมกันอภิปรายหาค าตอบเกี่ยวกับค าถามตามความคิดเห็นของแต่ละคน

    2) ขั้นส ารวจและค้นหา (Exploration) (1) นักเรียนส ารวจสัตว์บริเวณรอบๆ โรงเรียนว่ามีสัตว์ชนิดใดบ้าง วาดภาพสัตว์ที่นักเรียนชอบอย่าง

    น้อย 3 ชนิด พร้อมทั้งระบุว่าสัตว์ชนิดนั้นชื่ออะไร มีโครงสร้างอะไรบ้าง แล้วระบายสีให้สวยงาม (2) ครูคอยแนะน าช่วยเหลือนักเรียนขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเดินดูรอบๆ บริเวณที่นักเรียนส ารวจ

    และเปิดโอกาสให้นักเรียนทุกคนซักถามเมื่อมีปัญหา

    3) ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation) (1) นักเรียนแต่ละคนน าเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรมหน้าห้องเรียน (2) ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยใช้แนวค าถาม เช่น

    – สัตว์ที่นักเรียนวาดมีอะไรบ้าง (แนวค าตอบ นก ปลา และมด) – นักเรียนชอบสัตว์ชนิดใดมากที่สุด สัตว์ชนิดนั้นมีโครงสร้างที่ส าคัญอะไรบ้าง (แนวค าตอบ ปลา

    มีปาก ตา เหงือก ครีบและหาง) (3) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเน้นให้นักเรียนเข้าใจว่า สัตว์แต่ละ

    ชนิดมีส่วนต่างๆ ที่มีลักษณะและหน้าที่แตกต่างกัน

    4) ขั้นขยายความรู้ (Elaboration) ครูให้นักเรียนดูสื่อมัลติมีเดียเกี่ยวกับสัตว์ชนิดต่างๆ เพ่ือให้นักเรียนเห็นว่าสัตว์แต่ละชนิดมีโครงสร้างภายนอกแตกต่างกัน ครูอาจแนะน านักเรียนเพ่ิมเติมถึงโครงสร้างภายนอกของสัตว์บางชนิดที่นักเรียนไม่รู้จัก

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    5) ขั้นประเมิน (Evaluation) (1) ครูให้นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่า จากหัวข้อที่เรียนมาและการปฏิบัติกิจกรรม มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ

    (2) นักเรียนร่วมกันประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มว่ามีปัญหาหรืออุปสรรคใด และได้มีการแก้ไขอย่างไรบ้าง

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม และการน าความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์

    (4) ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบค าถาม เช่น – นักเรียนคิดว่าการเรียนรู้เรื่องโครงสร้างของสัตว์มีประโยชน์อะไรบ้าง

    ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับโครงสร้างของสัตว์ โดยร่วมกันเขียนเป็นแผนที่ความคิดหรือผังมโนทัศน์

    10. สื่อการเรียนรู้ 1. ดินสอ 1 แท่ง 2. สมุด 1 เล่ม 3. สีไม้/สีเทียน 1 กล่อง 4. คู่มือการสอน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 5. สื่อการเรียนรู้ PowerPoint รายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 6. แบบฝึกทักษะรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 7. หนังสือเรียนรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

    11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

    ด้านความรู้ (K) ด้านคุณธรรม จริยธรรมและ

    จิตวิทยาศาสตร์ (A) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

    1. ซักถามความรู้เรื่องโครงสร้าง ของสัตว์

    2. ตรวจชิ้นงานหรือภาระงานของกิจกรรมฝึกทักษะระหว่างเรียน

    1. ประเมินเจตคติทางวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติทางวิทยาศาสตร์

    2. ประเมินเจตคติต่อวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติต่อวิทยาศาสตร์

    1. ประเมินทักษะการคิดโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    2. ประเมินพฤติกรรมในการปฏิบัติกิจกรรมเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่มโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้ 12.1 สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้

    1. นักเรียนจ านวน..................คน ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้......................คน คิดเป็นร้อยละ.................. ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้..................คน คิดเป็นร้อยละ.................. นักเรียนนี่ไม่ผ่าน มีดังนี้

    1............................................................ 2............................................................ 3........................................................... . 4............................................................ 5............................................................ 6............................................................

    แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ .............................................................................................................................................. ................................................................................................................................... ...........................

    2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ (K) ............................................................................................................................. ................................................................................................ ...............................................................................

    3. นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P) ............................................................................................................................. ...................................................................................................................................................... .........................

    4. นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A) ................................................................................................................................................................................................................................................................................... .........................

    12.2 ปัญหา อุปสรรค และแนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………….12.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………….

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................) ต าแหน่ง.....................................

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ท าการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของ................................................ ................แลว้มีความเห็นดังนี้

    1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

    2. การจัดกิจกรรมได้น าเอากระบวนการเรียนรู้ เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป

    3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ น าไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนน าไปใช้

    4. ข้อเสนอแนะอ่ืนๆ ............................................................................................................................. ............................................................................................................... ............................................................................................................................................................................................................................................. .................................................

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................)

    ต าแหน่ง............................................

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 26 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว1101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง หน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ (1) เวลา 1 ชั่วโมง วันที่............เดือน..........................................พ.ศ....................... ครูผู้สอน อ.ณฐพล อยู่เป็นสุข ********************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรู้

    มาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพ้ืนฐานของสิ่งมีชีวิต การล าเลียงสารเข้าและออกจากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสัตว์และมนุษย์ที่ท างานสัมพันธ์กัน ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่างๆ ของพืชที่ท างานสัมพันธ์กัน รวมทั้งน าความรู้ไปใช้ประโยชน์

    2. ตัวชี้วัดชั้นปี ระบุชื่อ บรรยายลักษณะและบอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ สัตว์ และพืช รวมทั้ง

    บรรยายการท าหน้าที่ร่วมกันของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ในการท ากิจกรรมต่างๆ จากข้อมูลที่รวบรวมได้ (ว 1.2 ป. 1/1)

    3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ได้ (K) 2. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น (A) 3. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ (A) 4. ท างานร่วมกับผู้อ่ืนอย่างสร้างสรรค์ (A) 5. สื่อสารและน าความรู้เรื่องหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้ (P)

    4. สาระส าคัญ สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่มีลักษณะและหน้าที่แตกต่างกัน เพ่ือให้เหมาะสมต่อการด ารงชีวิต

    5. สาระการเรียนรู้ โครงสร้างของสัตว์ 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

    1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งม่ันในการท างาน 4. มีจิตวิทยาศาสตร์

    7. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการคิด 3. ความสามารถในการแก้ปัญหา 4. ความสามารถในการใช้ทักษะ/กระบวนการและทักษะในการด าเนินชีวิต

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    8. ชิ้นงานหรือภาระงาน – สังเกตส่วนต่างๆ ของสัตว์ – สังเกตหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ชนิดต่างๆ

    9. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน 1) ครูถามค าถามนักเรียน เพ่ือกระตุ้นความสนใจ เช่น

    – นักเรียนเคยเห็นช้างหรือไม่ (แนวค าตอบ เคย) 2) ครูพานักเรียนร้องเพลงช้างและให้นักเรียนแสดงท่าทางประกอบเพลงช้าง ซึ่งมีเนื้อเพลง ดังนี้

    ช้าง ช้าง ช้าง น้องเคยเห็นช้างหรือเปล่า ช้างมันตัวโตไม่เบา จมูกยาวๆ เรียกว่างวง มีเข้ียวใต้งวงเรียกว่างา มีหูมีตาหางยาว

    3) ครูถามนักเรียนว่าจากที่ร้องเพลงมาช้างมีส่วนต่างๆ อะไรบ้าง (แนวค าตอบ จมูกหรืองวง เขี้ยวหรืองา หู ตา และหาง)

    4) นักเรียนร่วมกันตอบค าถามและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับค าตอบ เพื่อเชื่อมโยงไปสู่การเรียนรู้เรื่อง หน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์

    ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ ซึ่งมีข้ันตอนดังนี้

    1) ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement) (1) ครูกระตุ้นความสนใจของนักเรียน โดยการถามค าถามดังต่อไปนี้ – สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ส าคัญอะไรบ้าง (แนวค าตอบ ตา หู จมูก ปาก ผิวหนังและขน เท้าและ

    ขา) – ส่วนต่างๆ เหล่านั้นท าหน้าที่เหมือนหรือแตกต่างกัน (แนวค าตอบ แตกต่างกัน) (2) นักเรียนร่วมกันอภิปรายหาค าตอบเกี่ยวกับค าถามตามความคิดเห็นของแต่ละคน

    2) ขั้นส ารวจและค้นหา (Exploration) (1) ให้นักเรียนศึกษาเรื่องหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ โดยครูช่วยอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า สัตว์

    แต่ละชนิดมีส่วนต่างๆ ที่ส าคัญ คือ ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา ผิวหนังและขน โดยตาท าหน้าที่มองดูสิ่ งต่างๆ หูท าหน้าที่ฟังเสียงต่างๆ จมูกท าหน้าที่ดมกลิ่นและหายใจ ปากท าหน้าที่กินอาหาร เท้าและขาท าหน้าที่ รับน้ าหนักตัวและเคลื่อนที่ ผิวหนังและขนท าหน้าที่ปกคลุมร่างกายให้อบอุ่น

    (2) แบ่งนักเรียนกลุ่มละ 3 – 4 คน ปฏิบัติกิจกรรมที่ 6 สังเกตส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ ตามข้ันตอนดังนี้ – ครูน าภาพสัตว์ชนิดต่างๆ ให้นักเรียนดู – นักเรียนวาดภาพสัตว์ที่ชอบลงในกระดาษวาดภาพแล้วระบายสีให้สวยงาม – เขียนลูกศรชี้ต าแหน่งส่วนต่างๆ ของสัตว์พร้อมเขียนชื่อส่วนนั้นๆ – แสดงภาพที่วาดหน้าห้องเรียนและบอกให้เพื่อนๆ ทราบว่าส่วนที่ท าลูกศรชี้นั้นท าหน้าที่อะไร – เปรียบเทียบส่วนต่างๆ ของสัตว์ที่นักเรียนวาดกับเพ่ือน สรุปว่าสัตว์เหล่านี้มีส่วนต่าง ๆ เหมือน

    หรือแตกต่างกัน

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    (3) ครูคอยแนะน าช่วยเหลือนักเรียนขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเดินดูรอบๆ ห้องเรียนและเปิดโอกาสให้นักเรียนทุกคนซักถามเม่ือมีปัญหา

    3) ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation) (1) นักเรียนแต่ละกลุ่มน าเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรมหน้าห้องเรียน (2) ครูและนกัเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยใช้แนวค าถาม เช่น

    – สัตว์ที่นักเรียนวาดคืออะไร (แนวค าตอบ แมว) – สัตว์ที่นักเรียนวาดมีส่วนต่างๆ ของสัตว์อะไรบ้าง (แนวค าตอบ ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา

    ผิวหนังและขน) – สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่าง ๆ เหมือนหรือแตกต่างกัน (แนวค าตอบ สัตว์แต่ละชนิดส่วนใหญ่มี

    ส่วนต่างๆ เหมือนกัน คือ มีตา หู จมูก ปาก เท้าและขา สัตว์บางชนิดมีส่วนต่างๆ แตกต่างกัน คือ มีขนท าหน้าที่ปกคลุมร่างกายให้อบอุ่น หรือไม่มีขน)

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเน้นให้นักเรียนเข้าใจว่า สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่าง ๆ ที่ส าคัญ คือ ตา หู จมูก ปาก เท้าและขา ผิวหนังและขน

    ตาท าหน้าที่มองดู ช่วยให้มองเห็นสิ่งต่าง ๆ ได้ หูท าหน้าที่ฟังเสียงต่าง ๆ จมูกท าหน้าที่ดมกลิ่นและหายใจ ปากท าหน้าที่กินอาหาร เท้าและขาท าหน้าที่รับน้ าหนักตัวและเคลื่อนที่ สัตว์บางชนิดยังมีขนท าหน้าที่ปกคลุมร่างกายให้อบอุ่น

    4) ขั้นขยายความรู้ (Elaboration) ครูให้นักเรียนสังเกตหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ชนิดต่างๆ ที่พบในชีวิตประจ าวัน

    5) ขั้นประเมิน (Evaluation) (1) ครูให้นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่า จากหัวข้อที่เรียนมาและการปฏิบัติกิจกรรม มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ

    (2) นักเรียนร่วมกันประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มว่ามีปัญหาหรืออุปสรรคใด และได้มีการแก้ไขอย่างไรบ้าง

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม และการน าความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์

    (4) ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบค าถาม เช่น – ตาของสัตว์ชนิดต่างๆ ท าหน้าที่อะไร – หูของสัตว์ชนิดต่างๆ ท าหน้าที่อะไร

    ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ โดยร่วมกันเขียนเป็นแผนที่ความคิดหรือผังมโนทัศน์

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    10. สื่อการเรียนรู้ 1. ใบกิจกรรมที่ 6 สังเกตส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ 2. คู่มือการสอน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 3. สื่อการเรียนรู้ PowerPoint รายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 4. แบบฝึกทักษะรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 5. หนังสือเรียนรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

    11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

    ด้านความรู้ (K) ด้านคุณธรรม จริยธรรมและ

    จิตวิทยาศาสตร์ (A) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

    1. ซักถามความรู้เรื่องหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์

    2. ตรวจชิ้นงานหรือภาระงานของกิจกรรมฝึกทักษะระหว่างเรียน

    1. ประเมินเจตคติทางวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติทางวิทยาศาสตร์

    2. ประเมินเจตคติต่อวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติต่อวิทยาศาสตร์

    1. ประเมินทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์โดยใช้แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

    2. ประเมินทักษะการคิดโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    3. ประเมินทักษะการแก้ปัญหาโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    4. ประเมินพฤติกรรมในการปฏิบัติกิจกรรมเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่มโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้ 12.1 สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้

    1. นักเรียนจ านวน..................คน ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้......................คน คิดเป็นร้อยละ.................. ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้..................คน คิดเป็นร้อยละ.................. นักเรียนนี่ไม่ผ่าน มีดังนี้

    1............................................................ 2............................................................ 3............................................................ 4............................................................ 5............................................................ 6............................................................

    แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ ...................................................................................................................................... ................................................................................................................................... ...................................

    2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ (K) ............................................................................................................................. ................................................................................................ ...............................................................................

    3. นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P) ............................................................................................................................. ...................................................................................................................................................... .........................

    4. นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A) ................................................................................................................................................................................................................................................................................... .........................

    12.2 ปัญหา อุปสรรค และแนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………….12.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………….

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................) ต าแหน่ง.....................................

    +

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ท าการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของ................................................ ................แลว้มีความเห็นดังนี้

    1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

    2. การจัดกิจกรรมได้น าเอากระบวนการเรียนรู้ เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป

    3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ น าไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนน าไปใช้

    4. ข้อเสนอแนะอ่ืนๆ ............................................................................................................................. .............................................................................................................. .............................................................................................................................................................................................................................................. .................................................

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................)

    ต าแหน่ง............................................

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชา วิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว1101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง หน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ (2) เวลา 1 ชั่วโมง วันที่............เดือน..........................................พ.ศ....................... ครูผู้สอน อ.ณฐพล อยู่เป็นสุข ********************************************************************************** 1. มาตรฐานการเรียนรู้

    มาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจสมบัติของสิ่งมีชีวิต หน่วยพ้ืนฐานของสิ่งมีชีวิต การล าเลียงสารเข้าและออกจากเซลล์ ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของสัตว์และมนุษย์ที่ท างานสัมพันธ์กัน ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของอวัยวะต่างๆ ของพืชที่ท างานสัมพันธ์กัน รวมทั้งน าความรู้ไปใช้ประโยชน์

    2. ตัวชี้วัดชั้นปี ระบุชื่อ บรรยายลักษณะและบอกหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ สัตว์ และพืช รวมทั้ง

    บรรยายการท าหน้าที่ร่วมกันของส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์ในการท ากิจกรรมต่างๆ จากข้อมูลที่รวบรวมได้ (ว 1.2 ป. 1/1)

    3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ได้ (K) 2. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น (A) 3. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ (A) 4. ท างานร่วมกับผู้อ่ืนอย่างสร้างสรรค์ (A) 5. สื่อสารและน าความรู้เรื่องหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้ (P)

    4. สาระส าคัญ สัตว์แต่ละชนิดมีส่วนต่าง ๆ ที่มีลักษณะและหน้าที่แตกต่างกัน เพ่ือให้เหมาะสมต่อการด ารงชีวิต

    5. สาระการเรียนรู้ โครงสร้างของสัตว์

    6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

    1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งม่ันในการท างาน 4. มีจิตวิทยาศาสตร์

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    7. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการคิด 3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลย ี

    8. ชิ้นงานหรือภาระงาน สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์

    9. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน 1) ครูทบทวนความรู้เดิมที่ได้เรียนรู้มาแล้วโดยใช้ค าถามต่อไปนี้

    – ส่วนต่าง ๆ ของสัตว์แต่ละชนิดที่มีลักษณะเหมือนกัน ท าหน้าที่เหมือนหรือแตกต่างกัน (แนวค าตอบ เหมือนกัน)

    2) นักเรียนร่วมกันตอบค าถามและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับค าตอบ เพื่อเชื่อมโยงไปสู่การเรียนรู้เรื่อง หน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์

    ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ซึ่งมีข้ันตอนดังนี ้

    1) ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement) (1) ครูถามค าถามนักเรียนเพ่ือกระตุ้นความสนใจ เช่น

    – สัตว์มองเห็นสิ่งต่าง ๆ เพราะมีอวัยวะใด (แนวค าตอบ ตา) – สัตว์ได้ยินเสียงเพราะมีอวัยวะใด (แนวค าตอบ หู)

    (2) นักเรียนร่วมกันอภิปรายหาค าตอบเกี่ยวกับค าถามตามความคิดเห็นของแต่ละคน

    2) ขั้นส ารวจและค้นหา (Exploration) (1) แบ่งนักเรียนกลุ่มละ 3 – 4 คน สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ ตามขั้นตอน

    ดังนี้ – แต่ละกลุ่มวางแผนการสืบค้นข้อมูล โดยแบ่งหัวข้อย่อยให้เพ่ือนสมาชิกช่วยกันสืบค้นตามที่

    สมาชิกกลุ่มช่วยกันก าหนดหัวข้อย่อย เช่น หน้าที่ของตา หน้าที่ของหู หน้าที่ของจมูก และหน้าที่ของปาก – สมาชิกกลุ่มแต่ละคนหรือกลุ่มย่อยช่วยกันสืบค้นข้อมูลตามหัวข้อย่อยที่ตนเองรับผิดชอบ โดย

    การสืบค้นจากหนังสือ วารสาร สารานุกรมวิทยาศาสตร์ สารานุกรมไทยส าหรับเยาวชน หรืออินเทอร์เน็ต – สมาชิกกลุ่มน าข้อมูลที่สืบค้นได้มารายงานให้เพื่อนๆ สมาชิกในกลุ่มฟัง รวมทั้งร่วมกันอภิปราย

    ซักถามจนคาดว่าสมาชิกทุกคนมีความรู้ความเข้าใจที่ตรงกัน – สมาชิกกลุ่มช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้ทั้งหมดเป็นผลงานของกลุ่ม และช่วยกันจัดท ารายงาน

    การศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์ (2) ครูคอยแนะน าช่วยเหลือนักเรียนขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเดินดูรอบ ๆ ห้องเรียนและเปิดโอกาส

    ให้นักเรียนทุกคนซักถามเม่ือมีปัญหา

    3) ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation) (1) นักเรียนแต่ละกลุ่มน าเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรมหน้าห้องเรียน

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    (2) ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยใช้แนวค าถาม เช่น – อวัยวะใดช่วยในการดมกลิ่น (แนวค าตอบ จมูก) – อวัยวะใดช่วยในการมองเห็น (แนวค าตอบ ตา)

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลจากการปฏิบัติกิจกรรม โดยครูเน้นให้นักเรียนเข้าใจว่า ส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ท าหน้าที่แตกต่างกัน

    4) ขั้นขยายความรู้ (Elaboration) นักเรียนค้นคว้าค าศัพท์ภาษาต่างประเทศเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ จากหนังสือเรียนภาษาต่างประเทศหรืออินเทอร์เน็ต และน าเสนอให้เพ่ือนในห้องฟัง คัดค าศัพท์พร้อมทั้งค าแปลลงสมุดส่งคร ู

    5) ขั้นประเมิน (Evaluation) (1) ครูให้นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่า จากหัวข้อที่เรียนมาและการปฏิบัติกิจกรรม มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ

    (2) นักเรียนร่วมกันประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มว่ามีปัญหาหรืออุปสรรคใด และได้มีการแก้ไขอย่างไรบ้าง

    (3) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม และการน าความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์

    (4) ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบค าถาม เช่น – จมูกของสัตว์ชนิดต่างๆ ท าหน้าทีอ่ะไร – ปากของสัตว์ชนิดต่างๆ ท าหน้าที่อะไร

    ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับหน้าที่ของส่วนต่าง ๆ ของสัตว์ โดยร่วมกันเขียนเป็นแผนที่ความคิดหรือผังมโนทัศน์

    10. สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือ วารสาร สารานุกรมวิทยาศาสตร์ สารานุกรมไทยส าหรับเยาวชน หรืออินเทอร์เน็ต 2. หนังสือเรียนภาษาต่างประเทศ 3. คู่มือการสอน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 4. สื่อการเรียนรู้ PowerPoint รายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 5. แบบฝึกทักษะรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 6. หนังสือเรียนรายวิชาพ้ืนฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

    ด้านความรู้ (K) ด้านคุณธรรม จริยธรรมและ

    จิตวิทยาศาสตร์ (A) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

    1. ซักถามความรู้เรื่องหน้าที่ของส่วนต่างๆ ของสัตว์

    2. ตรวจชิ้นงานหรือภาระงานของกิจกรรมฝึกทักษะระหว่างเรียน

    1. ประเมินเจตคติทางวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติทางวิทยาศาสตร์

    2. ประเมินเจตคติต่อวิทยาศาสตร์เป็นรายบุคคลโดยการสังเกตและใช้แบบวัดเจตคติต่อวิทยาศาสตร์

    1. ประเมินทักษะการคิดโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    2. ประเมินพฤติกรรมในการปฏิบัติกิจกรรมเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่มโดยการสังเกตการท างานกลุ่ม

    12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

    12.1 สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้ 1. นักเรียนจ านวน..................คน

    ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้......................คน คิดเป็นร้อยละ.................. ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้..................คน คิดเป็นร้อยละ.................. นักเรียนนี่ไม่ผ่าน มีดังนี้

    1............................................................ 2............................................................ 3............................................................ 4............................................................ 5............................................................ 6............................................................

    แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ ............................................................................................................................. ................................................................................................... ............................................................................

    2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ (K) ............................................................................................................................. ...................................................................................................................................................... .........................

    3. นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P) ................................................................. .................................................................................................................................................................................................................. .........................

    4. นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A) ............................................................................................................................. ..................................................................................................... ..........................................................................

    12.2 ปัญหา อุปสรรค และแนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………….

  • แผนการจัดการเรยีนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ป. 1

    12.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………….

    ลงชื่อ.................................................. (.................................................) ต าแหน่ง.....................................

    ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ท าการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของ................................................................แลว้มีความเห็นดังนี้

    1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง

    2. การจัดกิจกรรมได้น าเอากระบวนการเรียนรู้ เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป

    3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ น าไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนน าไปใช้

    4. ข้อเสนอแนะอ่ืนๆ ............................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ................................................................................................................. ..............................................................................................................

    ลงชื่อ.................................................. (.............