33
July 18, 2011 MONDAY CHARACTER EDUCATION Time:7:30-7:50 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Sumasang-ayon sa pasya ng nakararami kung ito’y nakabuuti. II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Balangkas ng Populasyon ayon sa Gulang at Kasarian Mga Sanggunian: PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9 2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16. Mga Kagamitan Mga sitwasyon tseklist III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain Papagbalik-isipan ang kahalagahan ng pagsusuri muna nang mabuti bago magbigay ng desisyon. Sabihin/itanong: Bilang mga batang mag-aaral, kabilang kayo sa populasyong umaasa pa ng ikabubuhay sa mga magulang. Ano ang dapat gawin ninyo kapag nagbigay-pasya ang inyong mga magulang para sa ikabubuti ng nakakarami o ng buong pamilya? Pagdevelop ng Pagpapahalaga Pangkatin sa apat ang klase. Bigyan ng sitwasyon ang bawat grupo. Ipabigay sa mga bata ang mga pamantayan sa pagpapangkatan gawain.. Subaybayan ang mga bata sa paggawa. Itsek kung nasunod ang mga pamantayan IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Matapat na tsekan sa angkop na kahon sa tseklist. GINAWA KO BA ITO? LAGI MADALAS BHIRA HINDI 1. Sumasang-ayon ako sa pasya ng aking mga magulang para sa ikabubuti ng pamilya? 2. Sumasalungat ako sa pasya ninoman kapag para sa akin, di-mabuti ang passya. Grupo 1: Nagpasya ang mga magulang ni Leo na magsagawa ang kanilang pamilya ng paglilinis sa loob at paligid ng kanilang tahanan tuwing Sabado. Nakagawian na ni Leo na maglaro ng basketball tuwing Sabado. Kung kayo si Leo, ano ang gagawin ninyo?

Lesson Plan 6

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: Lesson Plan 6

July 18, 2011MONDAY

CHARACTER EDUCATIONTime:7:30-7:50 (VI-4)PL:

I. LAYUNINSumasang-ayon sa pasya ng nakararami kung ito’y nakabuuti.

II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Balangkas ng Populasyon ayon sa Gulang at

Kasarian Mga Sanggunian:

PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9

2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16.Mga Kagamitan

Mga sitwasyon tseklist

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang Gawain

Papagbalik-isipan ang kahalagahan ng pagsusuri muna nang mabuti bago magbigay ng desisyon.Sabihin/itanong:

Bilang mga batang mag-aaral, kabilang kayo sa populasyong umaasa pa ng ikabubuhay sa mga magulang. Ano ang dapat gawin ninyo kapag nagbigay-pasya ang inyong mga magulang para sa ikabubuti ng nakakarami o ng buong pamilya?

Pagdevelop ng Pagpapahalaga Pangkatin sa apat ang klase. Bigyan ng sitwasyon ang bawat grupo.

Ipabigay sa mga bata ang mga pamantayan sa pagpapangkatan gawain.. Subaybayan ang mga bata sa paggawa. Itsek kung nasunod ang mga pamantayan

IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Matapat na tsekan sa angkop na kahon sa tseklist.

GINAWA KO BA ITO? LAGI MADALAS BHIRA HINDI1. Sumasang-ayon ako sa pasya ng aking mga magulang para sa ikabubuti ng pamilya? 2. Sumasalungat ako sa pasya ninoman kapag para sa akin, di-mabuti ang passya.

V. KASUNDUAN

Magkasundong ugaliin ang pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung ito’y makabubuti.

ENGLISHTime: 7:50-8:50 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVES Decodes meaning of unfamiliar words through structural analysis. Uses new words in sentences for familiarization.

Grupo 1: Nagpasya ang mga magulang ni Leo na magsagawa ang kanilang pamilya ng paglilinis sa loob at paligid ng kanilang tahanan tuwing Sabado. Nakagawian na ni Leo na maglaro ng

basketball tuwing Sabado. Kung kayo si Leo, ano ang gagawin ninyo?

Page 2: Lesson Plan 6

II. SUBJECT MATTER

Decoding meanings through Structural Analysis The Dicttionary

References: BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp.74-75

Science and Health 6 pp.283-293 English for All Times Reading pp.7-9, 54

Materials: Flashcards, colored chalks, pictures, puzzles, jar, dictionary, strips of paper

III. PROCEDURESA. Reading1. Before Reading/Review:

Look for a partner to share your assignment with. Let him/her listen first to your article. Then, read your prepared question using the proper intonation. Stress out all the interrogative words you used. Try to check if he/she realy listened to you by letting him/her answer your questions. 2. Unlocking of Difficulties

Perform a ame. Guess the appropriate word to complete the blank. Use your dictionary afterwards to locate the meaning of the word. Use it in your own sentence. It will be boys versus girls. The first group to finish wins the game.

BOYS GIRLSwh___________ Pr _____________________ck __________sh____ea_____ ______io_____

B. During ReadingRead altogether: Goodness gives you away

C. After ReadingComplete these sentences as comprehension check-up.

1. There was a man who _________________________________________.2. Whoever wore the rings became _____________________________________.

D. Engagement ActivitiesRead this short story in silence.

E. Enrichment Activities Cite sentences in the story where the following words are used. Give your own

interpretation of the words as used in each sentence first. Then, check them in the dictionary if you got each correctly.

Business troubles vanity contentment bitten worry

F. Generalization The dictionary help us decodemeanings of unfamiliar words. These are what a dictionary

provides: Guide Words. Entry Words, pronunciation, syllabication, abbreviation, mening/definitions

IV. EVALUATIONList down 5 words you find unfamiliar from this article. Then,opposite each write the

meaning of it based on how this is used in the sentence. Use it nce more in your own sentence.Kronos, one of the first gods of greek mythology, hated his children. So, he swallowed

each one as it was born. However, when Zeus was born, his mother tricked Kronos by giving him a stone wrapped in babyclothes which he swallowed.

V. ASSIGNMENTChoose 5 words from the dictionary which seem unfamiliar to you. Provide all the

necessary information about each word such as the guide words, entry words, pronunciation, syllabication, abbreviation and meaning. Use each in your own sentence.

MUSICTime: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4)

Page 3: Lesson Plan 6

PL:

I. LAYUNIN Nasasabi ang katuturan ng 2/2 o cut time. Naisasagawa ang mga paraan ng pagsulat nito. Naibibigay ang iba pang katawagan sa 2/2. Naisasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng iba’t-ibang kilos ng katawan.

II. PAKSA: A. Kasanayan

Pagsabi ng katuturan ng 2/2 o cut time Pagsasagawa ng mga paraan ng pagsulat ng palakumpasang 2/2. Pagbigay ng iba pang katawagan ng palakumpasang 2/2. Pagsasagawa ng palakumpasan sa pamamagitan ng iba’t-ibang kilos ng katawan.

B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI. Musika at Sining V,TM p. 8-10 Musika at Sining V TX, p.11-15

C. Kagamitan Iskor ng awit na “Parang Hari” G, 2/2 do Iskor ng awit na “ Up and Down Together” D, 2/2, do Plaskard ng palakumpasang 2/2

III. PANIMULANG GAWAINTingnan sa pahina 13-14 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan

IV. PAGTATAYATingnan sa pahina 14-15 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan

V. TAKDAMaghanap sa aklat musika ng awiting 2/2 na palakumpasan at pagsanayang ikumpas ito.Tingnan sa pahina 15-16 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan

SCIENCETime: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVESAfter the lesson, the pupils should be able to:1. Describe the blood and its composition.2. Describe the structure of each kind of blood cell.3. Tell the functions of the blood and the blood cells.4. Trace the movement of blood throughout the body.

II. A. SCIENCE IDEAS The blood is a red fluid which is composed of solid and liquid parts. The solid parts are the red blood cells, the white blood cells and the platelets. The liquid

part is the plasma. Each kind of blood cell differ from each other and has a specific function to perform. The blood distributes digested food and oxygen and collects wastes and carbon dioxide

from the body cells.

B. SCIENCE PROCESSES1. Describing the blood and its composition.2. Comparing the structure and functions of the different blood cells.

C. MATERIALSPrepared slides of human blood, microscope, illustration of the blood cells

D. BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERSThe blood is a red fluid within the blood vessels. It consists of solid and liquid parts. The

solid parts include the RBC or erythrocytes, the WBC or leukocytes, and the platelets or thrombocytes. The liquid part is made up of the plasma.

III. PRELIMINARY ACTIVITY

Page 4: Lesson Plan 6

Ask the pupils if they remember when their skin was cut. Let them describe the liquid which flowed out of the wound. Point out that it was blood. Let them infer the function of the blood.

TEACHING THE NEW LESSONLet the pupils say something about the color of blood. Encourage them to recall on what

occassion they saw blood flow. Let the pupils observe prepared slides of human blood under the microscope. Before doing

the activity, review how to use the microscope properly. Let them describe what they saw under the microscope.

Flash the words RBC, WBC and plasma.Refer the pupils to the textbook and discuss

IV. EVALUATIONMultiple Choice. Choose the letter of the correct answer.1. It is known as the “river of life.”a. saliva c. bloodb. sweat d. urine

V. ASSIGNMENTFind out how blood is collected from donors and stored in blood banks.

HEKASITime: 3:00-3:40 (VI-4)PL:

I. TIYAK NA LAYUNIN Nailalarawan ang pagkakaiba ng ng populasyon ayon sa mga pook urban at pook rural. Nakikilala ang pagkakaiba ng distribuyon at dami o kapal ng populasyon ng rehiyon sa

bansa. Napaghahambing ang kapal ng populasyon ng rehiyon sa bansa sa tulong ng mapa.

II. NILALAMANA. PAKSA

Distribusyon at Kapal ng Populasyon Populasyong Urban at Rural

B. SANGGUNIANYaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 11-14

C. KAGAMITANLarawan ng pook urban at pook rural, talahanayan, puzzle pie graph, mapa, awit, show

card

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. PANIMULANG GAWAIN

1. PagsasanayIpasagot sa buong klase ang puzzle. Isulat ang sagot sa “show me card”.

2.

1.

a. Ipabuo ang crossword.b. Ipabasa ang mga clue na nasa ibaba.

1. Bilang ng mga taong sama-samang naninirahan sa isang lugar.2. “Batang” Populasyon3. Balangkas ng Populasyon – lalaki at babae

P U A N

R

Page 5: Lesson Plan 6

4-5. Ang kabuuang populasyon ng Pilipinas ay nasa 78 milyon.

B. PANLINANG NA GAWAIN1. PANGGANYAK

a. Ipasuri ang pagkakaiba ng pook urban at pook rural.

2. ARALINa. Suriin ang Talahanayan 2.

Talahanayan 2Populasyong Rural-Urban ng Pilipinas

1980, 1990, 2000

1980 1990 2000POOK BILANG BAHAGDAN BILANG BAHAGDAN BILANG BAHAGDANRural 30,088,711 62.56 31,256,195 51.49 32,894,457 43Urban 18,008,749 37.44 29,441,719 48.51 43,609,620 57Kabuuan 48,097,460 100 60,697,914 100 76,504,077 100

b. Itanong: Anu-ano ang naging pagbabago sa bilang ng populasyong urban at rural? Aling lugar ang nababawasan ang populasyon? KAISIPAN: Populasyong Urban – Kapag 500 o higit ang naninirahan sa isang kilometro

kwadrado.c. Kopyahin ang Talahanayan 2, Distribusyon ng Populasyon sa Bawat Rehiyon – 2000 sa pahina 6 ng batayang aklat.

Gumamit ng mga panandang kulay upang matukoy ang populasyong urban at rural.Tingnan ang mapa ng Pilipinas.

Itanong: Anu-anong mga rehiyon ang may 500 o higit pang kapal ng populasyon? d. Ipakita ang pagkakaiba ng populasyon ayon sa mga pook-urban at pook-rural. Magpasagawa ng isang dula-dulaan. Ilarawan ang ayos ng pangkabuhayan at ayos ng panahanan ng mga taga-urban at rural.e. Magbgay ng mga impormasyon upang maipaliwanag ang ipinapahiwatig ng populasyon batay sa gulang at kasarian.

3. PAGLALAPATa. Ipabasa ang “ Bigyang pansin at suriin” sa pahina 13 ng batayang aklat.b. Maliban sa binasa, anu-ano pang kaisipan ang nabuo?

C. PANGWAKAS NA GAWAINPagpapahalaga1. Ipalarawan kung pook urban o pook-rural ang inyong lugar. Hayaang patunayan nila

ang sagot.2. Itanong: Bilang bahagi ng batang populasyon ng Pilipinas – babae man o lalaki ang

kasarian, paano ka makakatulong sa pag-unlad ng inyong lugar?

IV. PAGTATAYA

Pamayanang Rural Pamayanang Urban

kabukiran

kabundukan

pangisdaan

minahan Naglalakihang mall

Dikit-dikit ang tirahan

Modernong sasakyan

Makabagong kagamitan

Page 6: Lesson Plan 6

A. Ipagawa ang sumusunod sa mga mag-aaral: Pag-uugali at asal ng mga tao

Katangian ng pinipiling pagkain Pagsasamahan ng mga

magkakapitbahay Piniling uri ng hanapbuhay Ginawang disenyo at ayos

ng mga kabahayan

B. Ibigay ang unang limang rehiyon sa bansa na may:1. Pinakamakapal na populasyon2. Pinakamadalang na populasyon

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALINAng pagsukat ng kapal ay sa pamamagitan ng pormulang:

Kapal ng Populasyon = Bilang ng PopulasyonLawak ng lugar o pook

VI. TAKDANG ARALINGumawa ng mapang pampopulasyon ng Pilipinas. Lagyan ng kulay na pananda ang mga

lugar.

Asul = Mahigit 500 katao ang naninirahan Dilaw= Mula 499 hanggang 200 Berde = Mula 199 pababa

REMEDIAL INSTRUCTIONContinue lesson in English

COMMUNITY WORK4:20-5:00 P.M.

July 19, 2011TUESDAY

CHARACTER EDUCATIONTime: 7:30-7:50 (VI-4)PL:

I. LAYUNINNakapagbibigay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami.

II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Pagpapanatili ng Kalinisan at Kapayapaan sa

Pook-Rural/Pook-Urban na Tinitirahan / KinaroroonanMga Sanggunian:

PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9

2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16.Mga Kagamitan

Mga sitwasyon Larawan ng malinis at mapayapang pook-rural at pook-urban

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang Gawain

Papag-usapan ang kahalagahan ng pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung ito’y para sa ikabubuti ng lahat.Ipasagot:

Pamasdan sa mga bata ang larawan ng malinis at payapang pook-rural/urban. Paano kaya natin mahihikayat ang lahat na tao sa pook-rural/urban na ating tionitirahan o

kinaroroonan para mapanatili ang kalinisan at kapayapan dito?B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga

RURAL URBAN

Page 7: Lesson Plan 6

Bigyan ang mga mag-aaral ng pagkakataong bigyan ng tamang desisyon o pasya ang sitwasyong sumusunod: Sitwasyon

Malinis ang paligid at mga kalsadasa isang pook rural. Berde ang kapaligiran at payapang namumuhay ang mga tao rito. Pag-aari ng mga magsasaka ang lupaing sinasaka at tinitirahan ng mga magsasaka sa lugar. Isang araw, may dumating na dayuhan sa lugar. Inalok ng malaking halaga ang bawat sambayahan sa pook. Bibilhin ng mayamang dayuhan ang buong pamayanan para pagtayuan ng planta ng semento. Kung kayo’y kabiling sa mga naninirahan sa nabanggit na pook-rural, paano ninyo mapananatiling malinis at mapayapa ang lugar?Ipatalakay:

Kung kayo’y alukin ng dayuhan ng malaking halaga, papayag ba kayong ipagbili ang lupang sinasaka o tinitirahan ninyo? Bakit? Ibigay ang sariling desisyon sa kabutihan ng nakararami.

IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Pag-aralan ang sitwasyong nakakahon. Bigyan ito ng tamang desisyon para sa

kabutihan ng nakararami. Isulat ang inyong desisyon sa isang talata.

V. KASUNDUAN

Magkasundong ugaliin ang pagbibgay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami.

ENGLISHTime: 7:50-8:50(VI-4)PL:

I. OBJECTIVES Decodes meaning of unfamiliar words using the dictionary. Decodes meaning of words through context clues.

Value: Appreciating God’ creature.

II. SUBJECT MATTER Decoding Meanings of Words Using the Dictonary and Context Clues

References: BEC Handbook inEnglish 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp.3,4,112 Into the Future Science and Health 6 (SEMP) pp.249-250 English for All Times Reading p.4

Materials: Flashcards, chart, pictures, dictionary

III. PROCEDUREA. Before Reading

1. ReviewUnscramble the letters to reveal the word and consult your dictionary to give the

meanng of it.

ADMEI THMSAA

Walang hanapbuhay si Mang Martin. Inalok siya ng isang drug pusher ng mataas na sahod araw-araw para magbenta ng mga ipinagbaba wal na gamot. Kung ikaw si Mang Martin tatanggapin mo baang alok ng drug pusher? Bakit?

Page 8: Lesson Plan 6

EEDCOD MEATINA VTYINA

2. Unlocking of DifficultiesGuess the word being described. These are all scientific terms. You may use scientific references/dictionary.a. ___________ - path of revolving body like that of the earth around the sun.b. ___________ - turning of object on its axis.

B. During ReadingShow pictures of stars as one pupilreads this essay.

Stars are similar to our sun in composition and structure. This is because the sun is a star. They contain hydrogen and helium. They also emit light and heat. Astronomers are studying whether these stars have planets and moons orbiting around them. Stars you see in the sky are distant suns.

C. After Reading (ClosedBook):A. Answer the following:

How are stars classified? Who did the study on stars? What can you say about them?

B. Form words out of these scrambled letters. These are all used in the essay.EATRSCP GSNIAT EEETTPMARURSSART IADGMRA FEURSCA

C. Cite how these words are used in the selection. From there, give your own interpretation of each.

D.ENGAGEMENT ACTIVITIESGive context clues for the given word. Afterwards, state the meaning to a proper phrase

using all those given clues.Example:

Concerts

Lea Salonga Performer

Microphone

E. Enrichment ActivitiesRecite the powem lively entitled: “Measure Me, Sky!”

F. Generalization What are the proper procedures in decoding meanings of words? How do context clues

help in doing so?

IV. EVALUATIONAnalyze how the underlined words/phrases are used in the sentences. On your answer

sheet, rewrite all the underlined words and opposite will be the meaning. Choose your answer from the words or phrase in the box.

SINGER

Movement crept rage crinkles slot

Lessen mechanical unaccustomed judge

Page 9: Lesson Plan 6

1. The baby crawled on the floor.2. Dindin can do different designs and patterns.

V. ASSIGNMENT You may find multiple meanings for each of the following words. Choose only one meaning

which you can use in your own sentence. Write your answers in your notebook.

1. partial2. ellipse3. traumatic

MUSICTime: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4)PL:

I. LAYUNIN Nabibigyang halaga ang mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2 o Napaghahambing ang halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang may ibabang

bilang na 4 at 2. Naisasagawa ang palakumpasang 2/2.

II. PAKSA: Palakumpasang 2/2A. Kasanayan

Pagbigay halaga sa mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2 o Paghahambing ng halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang may ibabang

bilang na 4 at 2. Pagsasagawa ang palakumpasang 2/2.

B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI. Musika at Sining V,TM p. 8-9 Musika at Sining V TX, p.11-15

C. KagamitanTsart ng mga nota at pahinga sa 2/2 na may bilang ng kumpasTsart ng direksyon ng kumpas na 2/2Plaskard ng mga nota at pahinga

III. PANIMULANG GAWAINIV. PAGTATAYAV. TAKDA

Tingnan sa pahina 17-19 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan.

SCIENCETime: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4)PL:

OBJECTIVESAt the end of the lesson, the pupils should be able to:

Describe the structure of the blood vessels Compare the blood vessels according to size, thickness, and function. Recognize the importance of blood vessels.

SCIENCE IDEAS Blood vessels are the passeways of blood. There are 3 kinds of blood vessels: areteries, veins and capillaries.

SCIENCE PROCESSES1. Describing the structure of blood vessels.2. Comparing the functions of blood vessels.

Page 10: Lesson Plan 6

MATERIALSIllustration of arteries, veins and capillaries.

BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERSThere are almost 100,000 kilometers of blood vessels in the human body. These blood

vessels are classified into arteries, veins and capillaries. The capillaries are estimated to be about 96,500 kilometers long.

Oxygen, nutrients, and waste materials of body cells are exchanged in a fluid form between the blood in the capillaries and the spaces between the body cell.

PRELIMINARY ACTIVITYReview the structure of the blood and the heart.

TEACHING THE NEW LESSONPresent the illustration of the circulatory system. Ask the pupils to identify the blood

vessels.Ask: Do all blood vessels have the same structure?Tell them that there are 3 kinds of blood vessels. Define: artery, vein and capillaries.Ask the pupils to bring the following materials: water mixed with red dye, plastic squeze

bottle, glass tube, rubber tube, two-holed rubber stopper and a basin.

Divide the class into 5 groups and ask each group to perform the following activities:1. Fill a squeeze bottle with red-colored water.2. Insert the glass and rubber tubes moistened with soapy water into the two-holed rubber stopper.3. Insert the rubber stopper with the tubes in the bottle’s mouth.4. Rest the meter stick and the tubes horizontally on one end of the wash pan.5. Ask a classmate to squeeze the bottle hard two or three times.6. Record the results in a table similar to the one below.

TRIALHEIGHT (cm)

GLASS TUBE RUBBER TUBE1.2.3.

7. Ask each group to answer these questions: In whch tube was the water pressure higher? Lower? How did you know?

8. Ask each group to report on their findings.Point out that the veins are soft and flexible while arteries are tough and less flexible. Ask

the pupils to explain the role of capillaries in blood circulation.

Show the cross section of the vein and artery. Ask: How do they differ? How are they alike?

To draw out the generalization, ask: What are the 3 kinds of blood vessels? How do these blood vessels differ from each other?

IV. EVALUATIONMultiple Choice. Choose the letter of the correct answer.

1. Why do you NOT lose so much blood when you get cut?a. Blood flows through them?b. Blood vessels carry blood away and back to the heart.c. They allow blood and other substances that go with blood to flow through them.d. Blood contains substances needed to clot the blood.

Page 11: Lesson Plan 6

V. ASSIGNMENT Find out how blood is stopped from flowing when blood vessels are cut.

HEKASITime: 3:00-3:40(VI-4)PL:

I. TIYAK NA LAYUNIN Naiisa-isa ang dahilan ng pandarayuhn. Naibibigay ang epekto ng pandarayuhan sa pook na nilisan at sa pok na nilipatan.

II. NILALAMANA. PAKSA

Dahilan at Epekto ng PandarayujanB. SANGGUNIAN

Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 15-19C. KAGAMITAN

Lumang magasin na gagamitin sa paggawa ng collage, pandikit, gunting, larawan

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. PANIMULANG GAWAIN

1. BalitaanMagpalahad ng balita tungkol sa sitwasyong pangkabuhayan ng ating bansa.

2. Balik-AralIpatukoy ang mga lugar na may makakapal na populasyon.

B. PANLINANG NA GAWAIN1. PANGGANYAK

Ipaliwanag ang paraan ng larong TUG of war o Ddagitan.2. ARALINa. Ipabigay ang ibig sabihin ng pandarayuhan.

Itanong: Ano ang 2 uri ng pandarayuhan? Bakit lumilipat ng tirahan ang mga tao? Magpagawa ng collage sa bawat pangkat upang maipakita ang mga nagiging dahilan ng

pandarayuhan. Gagamitin nila ang mga magasin at dyaryo. Ipagdikit-dikit ang mga angkop na larawan na makikita sa mga dyaryo at magasin.

3. PAGTALAKAYa. Tukuyin kung ang ipinahahayag ng nasa larawan ay nang-aakit o nagtutulak sa

pandarayuhan. Tingnan ang mga larawan sa batayang aklat, pahina 16.b. Itanong: Ano ang nangyayari sa bilang ng populasyon dahil sa pandarayuhan para sa

pook na nilisan? Pook na nilipatan?

4. PAGLALAHATGabayan ang mga mag-aaral na maguo ng mga kaisipan.

Pandarayuhan – paglilipat ng pook-panirahan.Parating o Panloob na Pandarayuhan o emigration – nakadaragdag sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan sa loob ng bansa.Panlabas na pandarayuhan – nakakabawas sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan mula sa ibang bansa patungo sa ibang bansa.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN

Nagtutulak

Sa

Pandarayuhan (-)

Umaakit

Sa

Pandarayuhan (+)

Page 12: Lesson Plan 6

1. Paglalapata. Ano ang sanhi upang maakit ang mga Pilipino na pumunta at manirahan sa United

States at iba pang maunlad na bansa?__________________________________________________________________________________________.

2. PagpapahalagaIpahayag ang dahilan ng pandarayuhan batay sa sumusunod na sitwasyon. Piliin ang

sagot sa loob ng kahon. Titik lamang ang sagot. Isulat sa sagutang papel.

_______ 1. Magtatrabaho si r. Noli Cruz sa Saudi Arabia._______ 2. Bumili ng isang condominium unit si Louise sa Lungsod ng Makati.

IV. PAGTATAYAIpasagot ang “Isagawa mo” sa batayang aklat, pahina 17.

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALINItanong kung anong salik sa pandarayuhan ang nagiging dahilan kung bakit umaalis ng

bansa ang maraming Pilipino.

VI. TAKDANG ARALINIpagawa ang “Kaya mo ito!” sa pahina 19 n batayang aklat.

REMEDIAL INSTRUCTIONContinue lesson in English

COMMUNITY WORK4:20-5:00 P.M.

July 20, 2011WEDNESDAY

CHARACTER EDUCATIONTime: 7:30-7:50 (VI-4)PL:

I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng wasto at angkop na pasya.

II. PAKSANG ARALIN: PAGBIBIGAY NG ANGKOP AT WASTONG PASYA Integrasyon ng konsepto sa Hekasi Ikaanim na Grado: Mga Dahilan ng Pandarayuhang

Panloob/PanlabasMga Sanggunian:

PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1.b, p.9

2002 BEC-PELC sa Hekasi, Ikaanim na Grado, 1.A.8, p.5 at 16

Mga Kagamitan: Awit: Ako ay Pilipio Casette

A. May sapat na ilaw at patubigB. Mapayapang komunidadC. Mainam na klimaD. Magandang KabuhayanE. Maayos na Paaralan

Page 13: Lesson Plan 6

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang Gawain

Papag-usapan ang kahalagahan ng pantay at matalinong pagpapsya alang-alang sa kapakanan ng lahat.

B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga Iparinig ang kasunod na awit “Ako ay Pilipino.” Tungkol saan ang awit? Aling bahagi ng awit ang higit na nakaantig sa inyong damdamin? Bakit?

Ipasagot: Para sa inyo, paano ninyo gagamitin ang taglay ninyong talino?

IV. FORMATIVE NA EVALWASYONPanuto: Ibigay ang sariling reaksyon sa nakakhong sitwasyon. Isulat sa isa o dalawang talataan ang sagot.

Galing sa mahirap na pamilya si Leandro. Matalino siya kaya pinapag-aral siya ng pamahalaan bilang iskolar hanggang sa maging isang doktor. Dahil dito, ipinasya niyang manirahan at mamasukan bilang doktor sa United States. Tama ba ang pasya niya? Bakit?

__________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________ .

V. KASUNDUANMagkasundong gamitin ang talino sa pagsisilbi sa sariling bayan/bansa.

ENGLISHTime: 7:50-8:50 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVES Writes a composition showing introduction about your topic. Follows guidelines in paragraph/composition writing.

Value: Self-esteem

II. SUBJECT MATTERWriting Composition

References:BEC Handbook in English 6 p.23Fun in English 6 Reading pp.12-17Englsih for All Times Reading pp. 10-15

Materials:Art materials, drawing board, chart

III. PROCEDUREA. Before Reading

1. ReviewGive the meaning of the underlined word as it was used in the sentence.

The old man sat on the tree stump. The girls whispered their secrets to each other.

2. Unlocking of DifficultiesTake note of these words and see how they are used in the story:

Wriggled Coral Physique

3. Motive QuestionIs doing the right thing difficult with a goal of having noticed or praised with what you

have done? Defend your answers.

B. During ReadingAssign somebody to read aloud the selection while the rest follow silently. The story is

entitled as “ And Now, Miguel”.

C. After ReadingFill in the blanks with words you have noted before reading:

Page 14: Lesson Plan 6

a. Father was _______________ when he learned that Miguel did not attend classes.

D. Engagement ActivitiesA. Read and analyze the poem:

MY GIFT

What can I give him?Poor as I am

If I were a shepherdI would give Him a lamb

If I were a wise manI would do my part

But what can I give Him?I will give Him my heart.

B. Follow the format to write a composition about the poem. Remember that you can retell and best remember a poem by writing a model composition about it.

__________________________________(Topic Sentence)____________________________________________________________(Detail A)_______________________________________________(Detail B)_______________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________(Detail C)______________________________________________.

E. Enrichment ActivitiesBring out your art materials. Lay out a simple drawing of your own choice. Make sure you

can use it in writing a composition as shown below.

Art Title

_____________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________(Model composition)_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________.

F. Generalization:These expressions are used in writing a composition:

Another And FinallyOne Way is Next Other

State other guidelines in making a composition.

IV. EVALUATIONWrite a ten sentence composition about this given picture..

Page 15: Lesson Plan 6

V. ASSIGNMENTBring one good picture of your family. Prepare a short composition about what happened

during the time it was taken. Share it with the whole class.

MUSICTime: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4)PL:

I. LAYUNIN Nakabubuo ng hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4. Nagagamit ang guhit panghati sa pagbuo ng hulwarang panritmo. Naikukumpas ang hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4. Naipapalakpak ang hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4.

II. PAKSA: Pagbuo ng Hulwarang PanritmoA. Kasanayan

Pagbuo ng hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4. Paggamit ng guhit panghati sa pagbuo ng hulwarang panritmo. Pagkumpas ng hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4. Pagpalakpak ng hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4.

B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI.I.A.1.2.2, p.53 Umawit at Gumuhit 5, TM Umawit at Gumuhit 5, TX

C. Kagamitan hulwarang panritmong 2/4, ¾, 4/4 Plaskard ng mga sumusnod na nota at pahinga

III. PANIMULANG GAWAINIV. PAGTATAYAV. TAKDA

Tingnan sa pahina 21-24 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan.

SCIENCETime: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVESAt the end of the lesson, the pupils should be able to:

Identify the parts of the lymphatic system. Explain the functions of the lymphatic system.

II. SCIENCE IDEAS The lymphatic system and the circulatory system work hand in hand. The main function of the lymphatic system is to return purified fluid and proteins from

tissue spaces to the blood stream. The other function of the lymphatic system is to fight infection.

SCIENCE PROCESSES Identifying the parts of the lymphatic system. Describing how lymphatic system works.

MATERIAL Poster showing the lymphatic system

BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERSThe lymphatic system is composed of the lymph glands or nodes, lymph vessels, lymph

fluid and the spleen.Aside form the blood, there is another fluid moving in the body. This is the lymph. The

lymph collects dead cells and other foreign materials as it moves through the lymph vessels.

Page 16: Lesson Plan 6

III. PRELIMINARY ACTIVITYAsk: Have you ever felt a lump below your ear when you were sick? Did you ever have a

painful and swollen wound? What did you notice around it?

TEACHING THE NEW LESSONGuide the pupils to study the drawing of the lymphatic system. Let them locate the lymph

nodes. Explain the reason for the presence of these lumps.Lead a discussio of how the lymphatic system works.Ask: What do enlarged nodes indicate?Point out that if there are painful lumps at the neck region most likely, a person has an

infection.

IV. EVALUATIONA. Multiple Choice. Choose the letter of the correct answer.1. If you get sick, you are likely to develop ____________________.

a. lymph fluidsb. lymph nodesc. lymph vesselsd. blood platelets

V. ASSIGNMENTAsk the pupils to read more on Acquired Immune Deficiency Syndrome(AIDS). Let them

explain how the body’s defense systems are destroyed through this deadly disease.

HEKASITime: 3:00-3:40 (VI-4)PL:

I. TIYAK NA LAYUNINNakapagbibigay ng mga patunay na ang mga Pilipino ay magkakatulad sa hilig at paraan

ng pamumuhay dulot ng isang kasaysayan at heogropiya.

II. NILALAMANA. PAKSA

Pagkakatulad sa Hilig at Paraan ng Pamumuhay ng mga PilipinoB. SANGGUNIAN

Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 21-24C. KAGAMITAN

Casette recorder, sipi ng awit na “Bayan Ko”, mga larawan ng Negrito, Indones, Malay, Chinese, Japanese at Espanyol

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. PANIMULANG GAWAIN1. Balitaan

Magpaulat sa isang mag-aaral tungkol sa isang pangyayari sa lungsod o sa lalawigan. Bahagyang talakayin ito.2. Balik-Aral

a. Pabalikan ang talahanayan ng distribusyon ng populasyon sa batayang aklat, pahina 6.b. Itanong: Alin-aling rehiyon ang may malaking populasyon? Maliit? Pinakamaliit?

B. PANLINANG NA GAWAIN1. Ipaawit ang “Bayan Ko” na pinasikat ni Freddie Aguilar.Itanong:

Paano ipinabatid sa awitin ang pagiging makabayan ng mga Pilipino?2. Ipasagot ang mga sumusunod na tanong:

Ano ang katotohanan tungkol sa pinagmulan ng lahing Pilipino? Sinu-sinong mga dayuhan ang nakarating sa Pilipinas at nagbigay ng mga impluwensya sa

lahi at kultura ng mga Pilipino?3. Para masagutan ang mga tanong kailangang ipasulat sa notebook ang mga haka-haka.4. Pangkatin ang mga mag-aaral ayon sa mga paksang dapat iulat. Sangguniin ang batayang aklat sa mga pahina 21-24.

Page 17: Lesson Plan 6

5. Pag-uulat ng mga pangkat sa klase. Pagamitin sila ng organizer.6. Pagbuo ng konklusyon

a. Ang mga Pilipino ay lahing marangal.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN1. Paglalapat

Ipagawa ang “ Subukan mo” sa pahina 24 ng batayang aklat.

2. PagpapahalagaAng mga Pilipino ay isang lahi na dapat ipagmalaki dahil sila ay marangal at kapuri-puri.

IV. PAGTATAYAIpasagot ang “Isagawa mo” sa mga pahina 23 ng batayang aklat.

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALINIpagawa ang “ Kaya mo ito!” ng pahina 24 ng batayang aklat.

VI. TAKDANG ARALINSumipi sa notebook ng lathalain o kwento na nagpapahayag tungkol sa mga hilig at

paraan ng pamumuhay ng mga Pilipino.

REMEDIAL INSTRUCTIONContinue lesson in Science

COMMUNITY WORK4:20-5:00 P.M.

July 21, 2011THURSDAY

CHARACTER EDUCATIONTime: 7:30-7:50(VI-4)PL:

I. LAYUNINNakapagbibigay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami.

II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Pagpapanatili ng Kalinisan at Kapayapaan sa

Pook-Rural/Pook-Urban na Tinitirahan / KinaroroonanMga Sanggunian:

PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9

2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16.Mga Kagamitan

Mga sitwasyon Larawan ng malinis at mapayapang pook-rural at pook-urban

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang Gawain

Papag-usapan ang kahalagahan ng pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung ito’y para sa ikabubuti ng lahat.Ipasagot:

Pamasdan sa mga bata ang larawan ng malinis at payapang pook-rural/urban. Paano kaya natin mahihikayat ang lahat na tao sa pook-rural/urban na ating tionitirahan o

kinaroroonan para mapanatili ang kalinisan at kapayapan dito?B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga

Bigyan ang mga mag-aaral ng pagkakataong bigyan ng tamang desisyon o pasya ang sitwasyong sumusunod: Sitwasyon

Malinis ang paligid at mga kalsadasa isang pook rural. Berde ang kapaligiran at payapang namumuhay ang mga tao rito. Pag-aari ng mga magsasaka ang lupaing sinasaka at

Page 18: Lesson Plan 6

tinitirahan ng mga magsasaka sa lugar. Isang araw, may dumating na dayuhan sa lugar. Inalok ng malaking halaga ang bawat sambayahan sa pook. Bibilhin ng mayamang dayuhan ang buong pamayanan para pagtayuan ng planta ng semento. Kung kayo’y kabiling sa mga naninirahan sa nabanggit na pook-rural, paano ninyo mapananatiling malinis at mapayapa ang lugar?Ipatalakay:

Kung kayo’y alukin ng dayuhan ng malaking halaga, papayag ba kayong ipagbili ang lupang sinasaka o tinitirahan ninyo? Bakit? Ibigay ang sariling desisyon sa kabutihan ng nakararami.

IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Pag-aralan ang sitwasyong nakakahon. Bigyan ito ng tamang desisyon para sa

kabutihan ng nakararami. Isulat ang inyong desisyon sa isang talata.

V. KASUNDUAN

Magkasundong ugaliin ang pagbibgay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami.

ENGLISHTime: 7:50-8:50 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVES Acts out a dialogue. Identifies the setting, main characters, climax and ending of the story.

Value: Caring for our trees.

II. SUBJECT MATTERActing out a dialogue

Identifying the setting, main characters, climax and ending of the story.References:

BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp. 22-27 English for All Times Reading p.22

Materials: Pictures of trees, chart, dialogue

III. PROCEDURESA. Before Reading

1. ReviewPresent your assignment of sequencing events in paragraph form.

2. MotivationWhat/Who is your favorite:

a. pet? B. food? C. friend? D. celebrity?3. Motive Question

How do you keep your friends? Old and new ones? Are you visiting them regularly?

B. During ReadingAssign selected students to act out this dialogue: “THE GIVING TREE”.

Walang hanapbuhay si Mang Martin. Inalok siya ng isang drug pusher ng mataas na sahod araw-araw para magbenta ng mga ipinagbaba wal na gamot. Kung ikaw si Mang Martin tatanggapin mo baang alok ng drug pusher? Bakit?

Page 19: Lesson Plan 6

C. After ReadingAnswer the ff:

1. Why did the boy love the tree when he was a child?2. Why was the tree happy every time the boy went to it?3. Why did the boy look sad on his last visit?

D. Engagement ActivitiesGo over the dialogue once again and give the ff:

1. Characters2. Place and time the story happened3. How did the story go?

Give the situation? _____________________ Why did it happen? ____________________ How is the problem solved? ____________________

E. Enrichment ActivitiesIdentify the element shown in each sentence.

a. Ellen is a grade six pupil.b. It was an old house by the hill.

F. Generalization Take note of this chart

IV. EVALUATIONOn a half sheet of paper follow the chart presented in the generalization and plot the

events of this short story.

V. ASSIGNMENTConduct an interview with one of your neighbors. Ask him/her to relay to you his/her

unforgettable story and plot the details accordingly. Share it with the whole class the next meeting.

MUSICTime: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4)PL:

I. LAYUNIN Naisasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng iba’t-ibang kilos ng katawan. Naaawit nang wasto at maayos ang awit na “WOW”. Naibibigay ang halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2.

II. PAKSA: RitmoA. Kasanayan

Pagsasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng iba’t-ibang kilos ng katawan. Pag-aawit nang wasto at maayos ang awit na “WOW”. Pagbigay ng halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2.

Story Grammar

SETTING

CHARACTER

SETTING

Page 20: Lesson Plan 6

B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI.I.A.1.2.3, p.53 Umawit at Gumuhit 5, p. 11-12

C. Kagamitan Tsart ng iba’t-ibang nota at pahinga sa palakumpasan Tsart ng lunsarang awit na “WOW” Tsart ng palakumpasang 2/2 sa dalawang paraan

III. PANIMULANG GAWAINIV. PAGTATAYAV. TAKDA

Tingnan sa pahina 25-26 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan.

SCIENCETime: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4)PL:

OBJECTIVESAfter the lesson, the pupils should be able to:

Describe the parts and functions of the peripheral and the autonomic nervous systems. Appreciate how the central, peripheral and autonomic nervous system coordinate with

each other.

SCIENCE IDEAS The nervous system is composed of the central nervous system which is composed of the

brain and the spinal chord. The peripheral nervous system includes the brain and the spinal chord.

SCIENCE PROCESSES Describing the parts and functions of the peripheral and autonomic nervous systems Comparing how each part of the nervous system cooperates with one another.

MATERIALS Drawing or illutration of the peripheral and the autonomic nervous systems.

BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERSThe peripheral nervous system is composed of the sensory nerve cells and the motor cells.The sensory nerve cells are found in the sense organs of the body such as eyes, ears,

nose, skin and tongue.PRELIMINARY ACTIVITY

Let the pupils infer how information reaches the central nervous system and back to the body parts responsible for the implementation of the message. Call the pupils’ attention to the illustration of the peripheral and the autonomic nervous systems found in the book.

TEACHING THE NEW LESSONIntroduce peripheral nervous system and autonomic nervous sytem.Point out that these parts of the nervous system coordinate with the central nervous

system. Discuss the central nervous sytem in relation to the peripheral and autonomic nervous systems.

Ask the pupils about the removal of body waste, the circulation of the blood, the rise and fall of blood pressure and other body activities controlled by the nervous sytem. Encourage them to tell what will happen to this activities if the nervous system is not working.

Let the pupils do the Activity 1.8, Looking and Interpreting.Ask the students to say in their own words how the peripheral and the autonomic nervous

systems work, based on what they have read.

EVALUATIONMultiple Choice. Encircle the letter of the correct answer.1. The peripheral nervous system is made up of ____________________.

Page 21: Lesson Plan 6

a. the crebrum and the cerebellumb. the brain and the spinal cordc. the brain and the medulla oblongatad. the nerves that connect the central nervous systems to various parts of the body.

REMEDIALFill up the outline by stating their functions.

I. Peripheral Nervous SystemA. ___________________B. ___________________

II. Autonomic Nervous SystemA. ___________________B. ___________________

ENRICHMENTAssign the pupils to list down three to five stimuli which will make them run fast. Have

them write down the sense organs that will receive the messages.

HEKASITime: 3:00-3:40 (VI-4)PL:

I. TIYAK NA LAYUNIN Naiisa-isa ang dahilan ng pandarayuhn. Naibibigay ang epekto ng pandarayuhan sa pook na nilisan at sa pok na nilipatan.

II. NILALAMANA. PAKSA

Dahilan at Epekto ng PandarayujanB. SANGGUNIAN

Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 15-19C. KAGAMITAN

Lumang magasin na gagamitin sa paggawa ng collage, pandikit, gunting, larawan

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. PANIMULANG GAWAIN

1. BalitaanMagpalahad ng balita tungkol sa sitwasyong pangkabuhayan ng ating bansa.

2. Balik-AralIpatukoy ang mga lugar na may makakapal na populasyon.

B. PANLINANG NA GAWAIN1. PANGGANYAK

Ipaliwanag ang paraan ng larong TUG of war o Ddagitan.2. ARALINa. Ipabigay ang ibig sabihin ng pandarayuhan.

Itanong: Ano ang 2 uri ng pandarayuhan? Bakit lumilipat ng tirahan ang mga tao? Magpagawa ng collage sa bawat pangkat upang maipakita ang mga nagiging dahilan ng

pandarayuhan. Gagamitin nila ang mga magasin at dyaryo. Ipagdikit-dikit ang mga angkop na larawan na makikita sa mga dyaryo at magasin.

Nagtutulak

Sa

Pandarayuhan (-)

Umaakit

Sa

Pandarayuhan (+)

Page 22: Lesson Plan 6

3. PAGTALAKAYa. Tukuyin kung ang ipinahahayag ng nasa larawan ay nang-aakit o nagtutulak sa

pandarayuhan. Tingnan ang mga larawan sa batayang aklat, pahina 16.b. Itanong: Ano ang nangyayari sa bilang ng populasyon dahil sa pandarayuhan para sa

pook na nilisan? Pook na nilipatan?

4. PAGLALAHATGabayan ang mga mag-aaral na maguo ng mga kaisipan.

Pandarayuhan – paglilipat ng pook-panirahan.Parating o Panloob na Pandarayuhan o emigration – nakadaragdag sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan sa loob ng bansa.Panlabas na pandarayuhan – nakakabawas sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan mula sa ibang bansa patungo sa ibang bansa.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN1. Paglalapat

a. Ano ang sanhi upang maakit ang mga Pilipino na pumunta at manirahan sa United States at iba pang maunlad na bansa?

__________________________________________________________________________________________________.

2. PagpapahalagaIpahayag ang dahilan ng pandarayuhan batay sa sumusunod na sitwasyon. Piliin ang

sagot sa loob ng kahon. Titik lamang ang sagot. Isulat sa sagutang papel.

_______ 1. Magtatrabaho si r. Noli Cruz sa Saudi Arabia._______ 2. Bumili ng isang condominium unit si Louise sa Lungsod ng Makati.

IV. PAGTATAYAIpasagot ang “Isagawa mo” sa batayang aklat, pahina 17.

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALINItanong kung anong salik sa pandarayuhan ang nagiging dahilan kung bakit umaalis ng

bansa ang maraming Pilipino.

VI. TAKDANG ARALINIpagawa ang “Kaya mo ito!” sa pahina 19 n batayang aklat.

REMEDIAL INSTRUCTIONContinue lesson in Science

COMMUNITY WORK4:20-5:00 P.M.

July 22, 2011FRIDAY

A. May sapat na ilaw at patubigB. Mapayapang komunidadC. Mainam na klimaD. Magandang KabuhayanE. Maayos na Paaralan

Page 23: Lesson Plan 6

CHARACTER EDUCATIONTime: 7:30-7:50 (VI-4)PL:

I. LAYUNINNakatutulong sa pag-aliw ng mga kapuspalad at maliliit na pangkat-etniko.Naipakikita ang mabuting pakikitungo sa kapwa, kabilang man siya sa maliit o malaking pangkat-etniko.

II. PAKSANG-ARALIN: Pagmamalasakit at Mabuting Pakikitungo sa KapwaIntegrasyon ng konsepto sa Hekasi, Ikaanim na Grado: Magkakatulad sa Hilig at paraan ng pamumuhay ang mga Pilipino kaya nararapat pakitunguhan ang kapwa, kabilang man siya sa maliit o malaking pangkat-etniko.Mga Sanggunian:PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali , 1.2, p.222002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.12, p.6 at 17Mga Kagamitan:SitwasyonKaranasan ng bawat bata

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang GawainPapag-usapan ang kabutihan ng pagtulong sa mga nangangailangan lalo na sa maliit na pangkat-etniko.Ipasagot:Paano kaya natin pakikitunguhan at aaliwin ang mga kapuspalad at ang mga taong kabilang sa maliliit na pangkat-etniko.B. Pagdevelop ng PagpapahalagaPangkatin sa 4 ang klase.Sabihin:Sa loob lamang ng 6 na minuto, bawat grupo’y mag-isip ng paraan ng pakikitungo at pag-aaliw sa mga kapuspalad at maliliit na pangkat-etniko.Ipabigay ang mga pamantayan sa pagpapangkatang gawain.Subaybayan ang pagpapangkatang gawain ng mga mag-aaral.Itsek kung nasunod ng bawat grupo ang mga pamantayan sa pagpapangkatang gawain.Ipapresent ang awtput ng bawat grupo.Ipatalakay:Kung isa kayo sa mga kapuspalad at kabilang sa maliliit na pangkat-etniko, ano ang madarama ninyo kung hindi kayo pakikitunguhan ng mabuti ng mga kabilang sa malalaking pangkat ng mga Pilipino?

IV. FORMATIVE EVALWASYONPanuto: Isulat sa isang talata ang solusyon sa kasunod na suliranin.

Bertdey ng kapitbahay mong batang kapuspalad. Wala siyang ihahandang salu-salo. Paano mo siya aaliwin?

V. KASUNDUANMagkasundong aliwin at pakitunguhan nang mabuti ang mga kapuspalad sa sariling lugar.

ENGLISHTime: 7:50-8:50 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVES Writes specific directions on given situations. Interprets a diagram and road map.

Value: Careful Analysis

Page 24: Lesson Plan 6

II. SUBJECT MATTER Writing Directions Interpreting Maps and Diagrams

References: BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Language pp. 37-39,44 Science and Health 6 pp.72-80,288

Materials: Cut out of pictures Flashcards Activity pad Chart Colored chalks

III. PROCEDURESA. Before Reading

1. ReviewHave you heard of the so-called Greenhouse effect? What harm does this bring?

2. Unlocking of DifficultiesStudy this vocabulary and try to make use each in your own sentence.

a. Greenhouse effect - trapping and building up of heat in the atmosphere near the earth’s surface.

b. Heat- Form of kinetic that flows from one body to another at different temperature.3. Motive Question

What should we do to avoid Greenhouse Effect?How are diagrams used for energy understanding of the selection?

B. During ReadingA. Present this picture.B. Read this selection.

Carbon dioxide is used by plants to manufacture food. It is called a greenhouse gas. This kind of gas retains heat longer compared to other gases. Surface temperature rises as more trees and plants are cut and destroyed.

C. After ReadingAnswer the ff:

What is a greenhouse effect? Can you interpret the diagram shown? What can we do to help save our forest?

D. Engagement Activities1. Ask a pupil to redraw this road map on the board.2. Bring out colored chalks and trace your way to:

From the Fountain to Gas Station From the Church to the Bank From Museum to Gas Station

3. Interpret your traces into sentence forms.

E. Enrichment ActivitiesGo out of the classroom. Locate a place witin the school in sentence form where you could

use the ff. Words:a. beyondb. alongc. through

F. Generalization In giving directions, use exact or precise words and expressions.

Page 25: Lesson Plan 6

Give directions logically using the words that denote directions such as to the left, to the right, near, etc.

IV. EVALUATIONFollow the given cycle to construct 5 simple sentences to enumerate steps on how this

happens.

THE CARBON CYCLE

When plants are eaten by animals, the carbo stored within the plants becomes part of the animals’ bodies. Through respiration and decay, carbon is released into the environment.

V. ASSIGNMENTBring Philippine Map. Locate at least 5 places where you want to go someday. State how

you can get there starting from where you live now. Use words that denote directions.

SCIENCETime: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4)PL:

I. OBJECTIVESAfter the lesson, the pupils should be able to:

Describe how the nervous system works. Trace the path of a message from the time the body receives it up to the time that part

reacts. Tell what a reflex is.

II. SCIENCE IDEAS A chemical produced by the nerve endings carries the message.

There are 2 pathways by which messages are transmitted: Carrying the message to the brain. Bringing the message to the spinal cord and back to the body part that will do the action. A reflex is an involuntary action that originates from the spinal cord instead from the

brain.

SCIENCE PROCESSES

Describing how the nervous system works. Tracing the path traveled by a message until becomes an action.

MATERIALS Illustrations showing the normal path and the easy path of a message

BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERSNerve endings are evenly distributed throughout the body. These nerve endings are very

sensitive to stimuli such as temperature and pressure. Electrical impulses are sent through these nerves up to the brain. The brain then sends back a message to the organ concerned to make the appropriate action.

IV. PRELIMINARY ACTIVITYLet the pupils recall their observations about the wires on the electric posts along the

streets. Ask: What are the wires for?Point out that in our body, we can find something similar to these wires.

TEACHING THE NEW LESSON

Page 26: Lesson Plan 6

Recall the lesson on the neuron and its parts. Point out that there are billions of neurons in our body.

Tell them to analyze the illustration of the normal path of a neural message as described in the textbook. Let them trace and explain to the class the path of the message.

IV. EVALUATIONA. Multiple Choice. Box the letter of the correct answer.1. Why are some parts of the body more sensitive than the others?a. They have larger nerve endings.b. They have more nerve endings.

V. ENRICHMENTAsk the pupils to discuss how the nervous system and the body’s reflex actions protect us

from harm.

HEKASITime: 3:00-3:40 (VI-4)PL:

I.TIYAK NA LAYUNINNakikilala ang mga pagpapahalaga at paniniwalang magbubuklod sa mga Pilipino.

Pagigigng malusog Pagpapaunlad sa edukasyon

II. NILALAMANA. Paksa

Pagpapahalaga sa KalusuganPagpapaunlad sa Edukasyon

B. SanggunianBatayang Aklat, mga pahina 32-35

C. KagamitanLarawan ng mga Pilipinong malulusog at matatalino

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTOA. Panimulang Gawain

1. BalitaanMagbigay ng balitang may kaugnayan sa paksang talakayin. Halimbawa: Feeding Program sa mga paaralan

2. Balik-AralPag-isipan ang ibig sabihin ng ga sumusunod na kawikaan:

Ang kalusugan ay kayamanan. Ang pinag-aralan ay yamang di nananakaw ninuman.

B. Panlinang na Gawain1. Pangganyak

Gumuhit ng isang puno ng kalusugan at isulat sa mga sanga ang bunga ito.

2. Aralin Ipalahad ang mga hakbang sa pagkakamit ng kalusugan at edukasyon. Tukuyin ang

bahagi ng pamahalaan upang matamo ang mga pagpapahalagang ito. Ipakikita sa pamamagitan ng dula-dulaan ang kahalagahan ng kalusugan at edukasyon.

3. Pagtatalakay

Page 27: Lesson Plan 6

Itanong: Paano makatutulong sapag-unlad ng ating bansa ang pagiging malusog ng mga mamamayan at ang pagkakaroon nila ng pinag-aralan?4. Paglalahat

Ang pagkakaroon ng malusog na pangangatawan at mataas na pinag-aralan ng mga mamamayan ay mahahalagang bagay sa pag-unlad ng isang bansa.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN1. Paglalapat

Itanong: Paano makatutulong sa pang-araw-araw na buhay ang mga bagay na natutuhan sa paaralan? Maaaring magpalahad ng tunay na pangyayaring naganap sa buhay ng mga mag-aaral?2. Pagpapahalaga

Magpatala ng mga paraan upang maging malusog at matalinong mga bata.

IV. PAGTATAYAAlin-alin sa sumusunod na mga kaisipan ang nagpapahayag sa pagpapahalaga at

paniniwala ng mga Pilipino kaugnay ng:A. Pagiging malusogB. Pagpapahalaga sa edukasyon

_____ 1. Binuksan ang ladderized education program._____ 2. Kumakain ng mga sariwang gulay at prutas.

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALINIpasagot ang “Isagawa mo” sa batayang aklat, pahina 34.

VI. TAKDANG ARALINIpagawa ang “Subukan mo” sa pahina 35 ng batayang aklat.

REMEDIAL INSTRUCTIONContinue lesson in science

COMMUNITY WORK4:20-5:00 P.M.