8
GRADE 1 to 12 DAILY LESSON LOG School ZAMORA ELEMENTARY Grade Level 1 Teacher MA. CRISTINA R. GALANDE Subject MOTHER TONGUE BASE Teaching Dates WEEK 11 – AUGUST 22-26, 2016 Quarter SECOND I. LAYUNIN Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5 -Naipakikita ang pagmamahal sa pagbasa sa pamamagitan ng pakikinig sa kwento. -Nakapakikinig na mabuti sa binasang kwento. -Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at pagsasakilos. -Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan. -Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito sa pangungusap. -Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng titik Yy sa iba pang titik na napag- aralan na. -Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan. =Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa salita. -Nababasa ang mga salita, parirala, pangungusap at kwento na ginagamit ang tunog ng mga titik. -Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng titik Llat Yy sa iba pang titik na napag-aralan na. -Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan. -Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa salita. -Nababasa ang mga salita, parirala, pangungusap at kwento na ginagamit ang tunog ng mga titik. Nasusulat ang malaki at maliit na titik Ll at Yy. A. Pamantayang Nilalaman The learner... demonstrates basic knowledge and skills to listen, read, and write for specific purposes. The learner... demonstrates awareness of language grammar and usage when speaking and/or writing. The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly. The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly. The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly. B. Pamantayan sa Pagganap The learner... listens, reads, and writes for specific purpose. The learner... speaks and/or writes correctly for different purposes using the basic grammar of the language. The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words. The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words. The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words. C. Mga Kasanayan sa MT1OL-IIa-i-6.1 MT1GA-IIa-d-2.2 MT1PWR-IIa-i-1.1 Give MT1PWR-IIa-i-1.1 Give MT1PWR-IIa-i-1.1 Give

1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

  • Upload
    others

  • View
    60

  • Download
    0

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: 1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

GRADE 1 to 12 DAILY LESSON LOG

School ZAMORA ELEMENTARY Grade Level 1Teacher MA. CRISTINA R. GALANDE Subject MOTHER TONGUE BASE

Teaching Dates WEEK 11 – AUGUST 22-26, 2016 Quarter SECOND

I. LAYUNIN

Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5-Naipakikita ang pagmamahal sa pagbasa sa pamamagitan ng pakikinig sa kwento.-Nakapakikinig na mabuti sa binasang kwento.-Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at pagsasakilos.-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig.

Nagagamit ang pantukoy na Ito sa pangungusap.

-Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng titik Yy sa iba pang titik na napag-aralan na.-Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan.=Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa salita.-Nababasa ang mga salita, parirala, pangungusap at kwento na ginagamit ang tunog ng mga titik.

-Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng titik Llat Yy sa iba pang titik na napag-aralan na.-Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan.-Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa salita.-Nababasa ang mga salita, parirala, pangungusap at kwento na ginagamit ang tunog ng mga titik.

Nasusulat ang malaki at maliit na titik Ll at Yy.

A. Pamantayang Nilalaman The learner... demonstrates basic knowledge and skills to listen, read, and write for specific purposes.

The learner... demonstrates awareness of language grammar and usage when speaking and/or writing.

The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly.

The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly.

The learner... demonstrates knowledge of the alphabet and decoding to read, write and spell words correctly.

B. Pamantayan sa Pagganap The learner... listens, reads, and writes for specific purpose.

The learner... speaks and/or writes correctly for different purposes using the basic grammar of the language.

The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words.

The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words.

The learner... applies grade level phonics and word analysis skills in reading, writing and spelling words.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Write the LC code for each.)

MT1OL-IIa-i-6.1 Participate actively during story reading by making comments and asking questions. MT1VCD-IIa-e-1.1 Use vocabulary referring to: - People (Self, Family, Friends) - Animals - Objects - Musical Instruments - Environment

MT1GA-IIa-d-2.2 Identify pronouns: a. personal b. possessive

MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the name and sound of each letter.

MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the name and sound of each letter.

MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the name and sound of each letter.

II. NILALAMAN Kuwento: Si Lili Grammar Titik Ll Titik Yy Titik Ll at Yy

KAGAMITANG PANTUROA. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pah. 170-172 TG pah. 174-177 TG pah. 172-173 TG pah. 177-179 TG pah. 180-1842. Mga Pahina sa Kagamitang Pang

mag aaralLM pah 52 LM pah 54

3. Mga pahina sa teksbuk4. Karagdagang kagamitan mula sa

portal ng learning codeB. Iba pang Kagamitang Pangturo Tsart at mga Larawan Tsart at mga Larawan Tsart at mga Larawan Tsart at mga Larawan Tsart at mga Larawan

I. PAMAMARAANA. Balik-Aral sa nakaraang aralin o

Pagsisismula ng bagong aralinSino ang mahilig sa laso?Bakit naalis sa buhok ni Lili ang

Ipabigay sa bata ang mga pangalan ng tauhan sa kwento

Lagyan ng / ang larawang may simulang titik na Ll.

Ano ang unang tunog ng mga larawan?

Page 2: 1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

kanyang laso?Nagpumilit pa kaya si Liling makuha ang lasong nilipad ng hangin?

Linda LaniLita

Laso manok lata langaw lobo lalaki

(Ll at Yy)Laso yema lobo yeso lawin yaya

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paghahawan ng BalakidAlamin ang kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng larawan o pagsasagawalaso - larawannawala pagsasakiloslaro - pagsasakiloslola - larawanMasaya - larawan

Laro: Utos Ni Pedro:Sa larong ito mag-uunahan ang mga bata sa pagdadala gamit na hihilingin ng guro na dalin sa kanya.Hal. Utos ni Pedro magdala ng lilang krayola.Ang unang batang makakapagdala ang siyang panalo.

Pagpapakita ng susing larawan “ laso” at salitaIbigay ng guro ang tunog ng /Ll/Laro: Ipaayos nang mabilis ang pira-pirasong larawan ng laso. Kung aling pangkat ang unang makabuo ang siyang mananalo.

Anong laruan ang hanihila para tumaas at bumaba?Marunong ka bang maglaro nito?

A. Laro: Whole Class ActivityPaglalaro ng “table blocks”Pamamaraan: Hayaang maglaro ang mga bata gamit ang blocks. Maaring bumuo ng pantigmula sa mga blocks na ibibigay ng guro.

C. Pag uugnay ng halimbawa sa bagong aralin

Magpakita ng larawan ng batang babae na may lilang laso?

Ano ang masasabi ninyo sa bata sa larawan?Ano ang nakalagay sa kanyang buhok?

Magpakita ng mga larawan.

Magpakita ngmga larawan g mga salitang nagsisimula sa Ll

“Ang Yoyo ni Yeyet”Si Yeyet ay mayroong yoyo. Bigay ito sa kanya ni Yaya Yoly. Pula ang yoyo ni Yeyet. Isang araw, sumakay si Yeyet sa yate. Habang naglalakbay, kumain siya ng yema at uminom ng Yakult.Si yaya Yoly naman ay nagyoga.Si Yeyet ay masayang naglaro ng kanyang yoyo.

B. Laro:Individual Activity(Isahan)Ang bawat bata na tatawagin ng guro ay bibigyan ng mga titik at hahayaan na angmga bata ang bumuo ng mga pantig.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Bakit kaya mahilig si Lili sa lilang laso? Itanong; Ilan ang lobong tinutukoy ng bata? (Gawin sa iba pang pangumngusap)

Itanong kung anong tunog nagsisimula ang mga salita o larawan.

Ano ang panagalan ng bata?Ano ang tawag sa kanyang laruan?Ano ang kanyang kinain? Ininom?Ano ang ginagawa ni yaya Yoly?

Pagbuo ng Salita:Lo + ko = loko li + mos = limosLu + ma = luma ma+ la+ ki = malakiLa + bas = labas La+bi = labiMa+ le+ ta = maleta lo + bo =loboLi + ma = lima

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Si Lili” Si Lili ay mahilig sa laso. Lima ang lila niyang laso. Binigay ito sa kanya ng kanyang Lola Lita noong kaarawan niya. Alam kasi ng lola niya na mahilig siya sa mga laso.Isang araw, nagpunta si Lili sa Laguna kasama ng kanyang lola. Masayang-masaya silang sinalubong ng kanyang mgapinsang sina; Lara,Lena, Liza, Lori at Lulu.Inaya si Lili ng mga pinsan na mamasyal at mamitas ng mga gulay sa tumana. Nanguha sila ng labanos at

Ito ay .

Ito ay .

Ito ay .

Ipakita sa mga bata ang mga titik na Ll at ibigay ang tunog nito.Basahin natin ng sabay-sabay ang larawanAno ang unahang tunog ng mga salita?

Ipapili sa mga bata ang mga salitang may simulang titik na Yy. Isulat sa pisara ang sagot ng mga bata.Yoyo Yeyet yaya Yoly yate yema Yakult yogaAno ang simulang titik ng mga salita sa pisara.Pabilugan ang simulang titik ng bawat salita sa mga bata.

Isusulat ng guro ang mga pantig sa tsart at tumawag ng bata na magbubuo ng mga pantigupang maging salita.Laro:” Say mo, Sagot ko?”Tumawag ng bata na babasahin ang sagot ng kaklase na nagbuo ng mga pantig. Sabihin itong malakas sa harapan ng mga kaklase. Pagkatapos ng naunang bata na basahin angpantig na nabuo muling tumawag ang guro ng bata na babasahin ang mga nabuong pantig

Page 3: 1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

letsugas. Pumitas din sila ng bulaklak na lotus.Sa lantsa sila sumakay nang sila ay umuwi. Sa likod ng lantsa naupo si Lili. Sa lakas ng hangin nilipad ang lilang laso sa kanyang ulo.

hanggang maubos ang mga pantig na nabuo.

F. Paglinang sa kabihasaan(Tungo sa Formative Assessment)

Pangkatang Gawain: PANGKAT 1“Kaya Ko”Iguhit ang malungkot na mukha ni Linda nung nawala ang Laso na ibinigay sa kanya ni Lola LitaPangkat 2“Nasaan Ka Na?”Hanapin sa kahon ang bagay na ibinigay ni Lola Lita kay Linda.Pangkat 3“Arte Ko! Arte Mo!”Isadula ang ginawa ni Lani kung bakit nawala ang Lilang Laso ni Linda.Pangkat 4“Hugis Ko Ito”Iguhit ang bilog kung dapat na hindi ingatan ang bagay na hiniram at parisukat naman kungdapat itong ingatan at pahalagahan.

Magpakita pa ng iba pang mga larawan at hayaan ang mga batang bumuo ng pangungusap ukol dito.

Ipagawa ang nasa LM pah. 52 Kwento:May yoyo si Roy.Asul ito. Masaya siya sa yoyo niya. Sina Yayo, Yani at Aysa ay may yoyo rin.1. Sino ang may yoyo?2. Ano ang kulay nito?3. Ano ang hugis nito?

Ipagawa ang nasa LM pah. 51 at 53

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay

1. Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento??2. Ano ang kinahihiligan ni Lili?3. Sino ang nagbigay sa kanya ng laso?4. Saan sila nagpunta at namitas ng mga gulay?5. Ano sa palagay mo ang gagawin ni Lili sa nilipad niyang laso?

Pakuhanin ng isang gamit ang mga bata sa kanilang bag o silid-aralan at ipagamit ang ito sa pangungusap.Gamitin ang Ito ay ______.

Pagbuo ng mga pantig, salita, parirala, pangungusap at kwento: Gamit ang mga titik na napag-aralan na: Mm, Aa, Ss, Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, Tt, Kk, at LlPagsamahin ang mga titik at bumuo ng:Pantig: Ma me mi mo muSa se si so su Ba be bi bo buTa te ti to tu Ka ke ki ko ku La le li lo luParirala:Ay lumaSa labasTumakboKasama ng TatakboSila ay Sa labiPangungusap:Ang lobo sa labas ay sa lalaki.

Pagbuo ng mga pantig, salita, parirala, pangungusap at kwento:Pantig; Gamit ang mga titik na napag-aralan na: Mm, Aa, Ss, Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, Tt, Kk, Ll at YyPagsamahin ang mga titik at bumuo ng:Pantig: Ma me mi mo muSa se si so su Ba be bi bo buTa te ti to tu Ka ke ki ko ku La le li lo lu Ya ye yi yo yuSalita:Yaya, yeso, tayo, biya, yema, taya, maya, saya, Masaya, malaya, may, kulay, suhay, yayo , buhay, tulay, kilay, atayParirala:Kay yaya , ang yeso, ang mga yema , may maya , tulay na, atay at kilay, ang buhayPangungusap:1. Masaya ang buhay.2. May biya at yema sa mesa.3. Paano tumayo ang aso?

Iugnay ang larawan sa tamang salita.

Larawan Salita

langaw

yakult

yate

laso

lima

Page 4: 1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

Ang limos ng lalaki ay malaki.Si Eba ay mabilis tumakbo.Ang lata sa lote ay sa kambal

4. Sino ang Malaya na?5. Ano ang kulay ng atay?6. Bakit masaya ang maya?7. Si Yayo ay may Yakult.8. Malaki ang atay ng bibe.9. Kasama ni yeyet ang yaya niya.10. May suhay ang kubo.11. Lima ang yoyo ko.12. May yelo sa baso.13. May kulay ang nata.Kwento:May yoyo si Roy.Asul ito. Masaya siya sa yoyo niya. Sina Yayo, Yani at Aysa ay may yoyo rin.1. Sino ang may yoyo?2. Ano ang kulay nito?3. Ano ang hugis nito?

H. Paglalahat ng aralin 1. Ipasakilos ang ilang mga mahahalagang bahagi ng kwento.2. Ipaguhit ang mga gulay at bulaklak na napitas.

Anong pantukoy ang ginagamit para sa isang bagay na hawak o malapit sa nagsasalita?Tandaan: Ito ang ginagamit sa pagtukoy sa isang bagay na hawak o malapit sa nagsasalita.

Ano ang tunog ng titik Ll? Ano ang tunog ng titik Yy? Ano ang tunog ng titik Ll?

Ano ang tunog ng titik Yy?

I. Pagtataya ng aralin Balikan ang mga detalye sa kwentong narinig. Ikahon ang wastong salita.1. Si Lili ay mahilig sa ( laso, libro, lobo, lollipop)2. (Pula, Dilaw, Asul, Lila) ang kulay ng kanyang laso.3. Nagpunta si Lili sa Laguna kasama ang kanyang (ina, lola, guro, pinsan)4. Namitas sila ng labanos at ( sitaw, bataw, letsugas, langka) sa tumana.5. Dahil sa lakas ng hangin habang nakasakay sa lantsa nahulog ang (tsinelas, hikaw, suklay, laso) ni Lili.

Tawaging isa-isa ang mga bata.Pagbigayin ng pangungusap gamit ang batayang: Ito ay ______________________.

Iugnay ang salita sa angkop na larawan.

Larawan Salita

laso

lobo

lagare

libro

lapis

Ikahon ang tamang salita para sa larawan.1. larawan ng yate yate yoyo yema2. larawan ng yoyo yema yaya yoyo3. larawan ng Yakult Yakult yaya yoyo4. larawan ng yeso yeso yoyo yema5. larawan ng yaya yema yaya yoyo

“Puzzle ko, Buuin mo! “Ilagay ang hiwa- hiwalay na pantig sa ibabaw ng desk. Sa hudyat na bilang isa hanggangtatlo buuin ang puzzle ng mga pantig upang maging salita. Ilahad sa klase kung anungnabuo sa inyong puzzle.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Iguhit at kulayan ang mga laso ni Lili.

Sumulat ng pangungusap tungkol sa larawan.Gamitin ang: Ito ay ______________.Batang may hawak na bulaklak.Babaeng may dalang basket.Lalaking may hilang kabayo.

Pagsanayang basahin sa bahay ang kwentong napag-aralan ngayon.

Pagsanayang basahin sa bahay ang kwentong napag-aralan ngayon.

IV.MGA TALA (Remarks)

Page 5: 1filedownload.com · Web view-Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.-Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig. Nagagamit ang pantukoy na Ito

V.PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral nan aka unawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa tulong ng aking punong-guro/superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking naidibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro