22
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4 Inihanda ni: Dyan Amor s. falcon

Filipino 4

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: Filipino 4

BANGHAY ARALINSA

FILIPINO 4Inihanda ni:

Dyan Amor s. falcon

Page 2: Filipino 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Unangn Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang ArawHulyo Hulyo Hulyo Hulyo Hulyo

I. Layunin: Napapakinggan ang karanasan kaugnay

ng mga tunog na nagbabasa. Naipapaliwanag ang mga salitang

nagpapahiwatig at nagbabala.II. Paksang- Aralin

-Mga Salitang Nagpapahiwatig at Nagbabala.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- pakikinig p. 47, Hiyas sa Pagbasa 4 p. 29-31, Filipino sa Makabagong Panahon IV pp. 180-185Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Magbigay ng mga nalalaman mong salawikain? Kanino mo ba ito naririnig?

2. PagganyakAlam mo ba kung anu ang bawal na gamot? Magbigay ka nga ng halimbawa nito? Ano ang masamang dulot nito sa mga tao?

B. Paglalahad1. Ipabasa ang usapan nina Monica

atRodel? p.1 Ang Huwarang Manlalaro

2. Pagtalakay Sino si Rodel Hernandez? Monica? Ano ang paksa ng kanilang usapan?Ano ang pinagkaiba ng batang

I. Layunin:Natutukoy ang paksa o ideya sa balita o kwentong pinakinggan.Nakapagbibigay ng sariling paksa para sa isang binasang seleksyon.

II. Paksang- Aralin -Mga Salitang Nagpapahiwatig at Nagbabala.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- pakikinig p. 27, Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Ano ang salawikain? Magbigay ng halimbawa? Ano ang pagkakaiba nito sa mga kasabihan?

2. PagganyakIpakita ang larawan ng lungsod ng

Marikina. Ano ang masasabi niyo sa lugar na ito. Ihalintulad ito sa inyong lugar.

B. Paglalahad1. Basahin ang kwentong ito. p. 4

Bagong Paraiso

2. Pagtalakay a. Sino ang nagkukuwento?

I. Layunin: Napapakinggan mabuti ang panutong

angkop sa sitwasyon. Naisasagawa ang panutong napakingganII. Paksang- Aralin

-Pagsunod sa panutong Napakinggan-Sanggunian:BEC Handbook sa Filipino IV- Pakikinig p.48, Hiyas sa Wika 4Kagamitan:Pito, tsart, Kagamitang pansining

III. PamamaraanPanimulang Gawain

I. Balik-aral: Anong balita ang maari mong maibahagi sa klase? Tungkol saan ito?

2.PagganyakMagsagawa ng simpleng ehersisyo.

Pansinin kung masusundan nila ang iuutos ng guro.

B. Paglalahad1. Magpakita ng mga larawan. - Maglabas ng mga kagamitang pansining at puting papel. Sundan at isagawa ang panutong ilalahad ng guro.

C. PaglalahatMahalagang pakinggan muna ang

isang panuto, isaisip itong mabuti at saka

isagawa nang maayos.D. Paglalapat(Pangkatang Gawain)

Tumawag ng ilang mga mag-aaral upang isagawa ang mga sumusnod sa

I. Layunin: Naisasaayos ang mga pangyayari sa

kuwentong napakinggan.II. Paksang- Aralin

- Pagsasaayos ng mga pangyayari sa kuwento at seleksyon.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4 Pakikinig p.48, Hiyas ng Wika 4.Kagamitan:Kagamitan sa Sining, larawan, tsart

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Paano masusundan ng tama ang mga panuto?

2.PagganyakNarinig niyo nab a ang mga ito:“Clean and Green Movement” “ Tapat ko, Linis ko”

Bilang isang kabataan sa paanong paraan ka makakatulong sa mga proyekto sa iyong pamayanan?

B.Paglalahad1. Pakinggan ang kwento: p.8

Sana Muli Akong Maging Luntian

2. Pagtatalakay Sinu-sino ang nagsasalita sa kwento? Anu-ano ang hinagpis ng

I. Layunin: Naisasaayos ang mga pangyayari sa kuwentong

napakinggan.II. Paksang- Aralin

- Pagsasaayos ng mga pangyayari sa kuwento at seleksyon.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4 Pakikinig p.48, Hiyas ng Wika 4.Kagamitan:Kagamitan sa Sining, larawan, tsart

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain

1. Balik-aral:Paano masusundan ng tama ang mga panuto?

2.PagganyakNarinig niyo nab a ang mga ito:“Clean and Green Movement” “ Tapat ko, Linis ko”

Bilang isang kabataan sa paanong paraan ka makakatulong sa mga proyekto sa iyong pamayanan?

B. Paglalahad1. Pakinggan ang kwento: p.8

Sana Muli Akong Maging Luntian

2. Pagtatalakay Sinu-sino ang nagsasalita sa kwento? Anu-ano ang hinagpis ng nagsasalita? Sa iyong palagay kaya kayang ibalik ang dating luntiang

Kahiligan sa Isports

Pagsunod sa Panuto Pagmamalasakit sa PamayananHuwag Mawalan ng Pag-asa

Pagmamalasakit sa Pamayanan

Page 3: Filipino 4

gumagamit ng bawal na gamot at sa batang mahilig sa Isport?

3. Pag-aralan:a. Habang maiksi ang kumot ay matutong mamaluktotb. Ang tumakbo ng matulin kung matinik ay malalim4. Tanong:Ano ang pinagkaiba ng Salawikain at kasabihan? Ano ang mensaheng nais nitong ipaabot? Magbigay pa ng halimbawa.

C. Paglalahat- Piliin sa mga kasabihan ang

nagbababala at nagpapahiwatig gayundin sa salawikain.

D. Paglalapat1. Nilaga Tiyaga may may kapag

2. ng daig maagap masikap angE. Pagtataya:

Kumpletuhin ang mga sumusunod1. Ang Basurang itinapon mo_______________________________

IV. Takdang Aralin:Gumawa ng Cardboard ng mga

babala. Na maaaring ilagay sa paaralan.

b. Bakit siya natutuwa at nayayamoC. Paglalahat

- Ano ang sinasabing paksa/ideya ng isang seleksyon? Paano mo ito matutukoy?

D. Paglalapat Basahin mabuti ang balita. Itataas ng MERALCO ang bayad sa kuryente sa darating na buwan. Ito ay alinsunod sa pagtaas ng singil sa labas na binili ng pribadong ahensya sa NAPOCOR. Bagay itong ikinakabahala ng mga mamimili na kinabibilangan ng milyon-milyong pamilya. Labag man sa kalooban ng mga pinunong naglilingkod ng ahensya ay wala silang magagawa dahil ito ang kahilingan ng kasalukuyang sitwasyon.

E. Pagtataya:Ilabas ang inyong mga balita na

ginupit sa dyaryo. At isulat sa iyong sagutang papel ang paksa ng bawat isang balita sa anyong pangungusap.

IV. Takdang Aralin:Gumupit ng isang balita mula sa di

kalumaang pahayagan. Isulat ang paksa nito at epekto sa ilang tao sa iyong notebook.

pisara.1. Gumuhit ng isang bata2. Gawing mahaba ang buhok nito3. Damitan ito ng blusa at palda.4. Lagyan din ito ng sapatos at medyas.5. Bigyan siya ng bag na nakasabit sa kanang bahagi ng kanyang braso.

E. Pagtataya:A. Sundin nang maayos ang mga panuto. 1. Kumuha ng isang malinis na papel. 2. Gumuhit ng puno sa gitnang bahagi nito. 3. Gumuhit ng bunga ng kasing dami ng miyembro ng pamilya. 4. Ilagay ang pangalan ng miyembro sa bawat bunga nito at kulayan. 5. Salungguhitan ang pangalan mo upang madaling makita ng guro.

IV. Takdang Aralin:Isulat ang limang panutong madalas

sabihin sa iyo ng iyong nanay. Ibahagi ang mga ito sa klase.

nagsasalita? Sa iyong palagay kaya kayang ibalik ang dating luntiang kabundukan?

C. Paglalahat- Anu-ano ang mga dapat

isaalang-alang sa tamang pagsunud-sunod sa mga pangyayari sa kwento?

D. Paglalapat 1. Itala ang mga gawaing bahay na para sa iyo tuwing sabado at lingo. 2. Matapos maitala isaayos ang mga ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng iyong paggawa. 3. Isaayos muli ang mga ito sa isang malinis na papel sa anyong patalata.

E. PagtatayaPagsunud-sunurin ang mga

sumusunod na pangyayari sa pamamagitan ng mga titik na inyong isusulat sa bawat patlang.1. Isa-isa na ngang nagdatingan ang mga bisita.2. Kaarawan ng unang apo nina Lolo Edong at Tinong kaya’t maaga silang gumising nang araw na iyon.3. Nagpasalamat ang mag-asawa sa isang Masaya at maayos na pagdiriwang para sa apo nila.

IV. Takdang Aralin:1. Itanong sa iyong ina kung paano niluluto ang iyong paboritong pagkain.2. Isulat ang mga pamamaraan ng pagluluto nito sa tamang bahagi ito sa klase.

kabundukan?C. Paglalahat

- Anu-ano ang mga dapat isaalang-alang sa tamang pagsunud-sunod sa mga pangyayari sa kwento?

D. Paglalapat 1. Itala ang mga gawaing bahay na para sa iyo tuwing sabado at lingo. 2. Matapos maitala isaayos ang mga ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng iyong paggawa. 3. Isaayos muli ang mga ito sa isang malinis na papel sa anyong patalata.

E. PagtatayaPagsunud-sunurin ang mga sumusunod na

pangyayari sa pamamagitan ng mga titik na inyong isusulat sa bawat patlang.1. Isa-isa na ngang nagdatingan ang mga bisita.2. Kaarawan ng unang apo nina Lolo Edong at Tinong kaya’t maaga silang gumising nang araw na iyon.3. Nagpasalamat ang mag-asawa sa isang Masaya at maayos na pagdiriwang para sa apo nila.

IV. Takdang Aralin:1. Itanong sa iyong ina kung paano niluluto ang iyong paboritong pagkain.2. Isulat ang mga pamamaraan ng pagluluto nito sa tamang bahagi ito sa klase.

Page 4: Filipino 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Agosto Agosto Agosto Agosto AgostoI. Layunin: Nabibigkas nang wasto ang narinig na

tula. Nakikilala ang salitang may diptonggo

at klaster.II. Paksang- Aralin -Pagbibigkas Nang Wasto sa Tula -Pagbibigkas Nang Wasto sa mga Salitang May Diptonggo -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- Pagsasalita p. 47, Hiyas sa Wika 4 p. 41Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan

KasipaganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Ano ang dalawang bahagi ng pangungusap?2. PagganyakAno ang mga Gawain mo sa bahay?Sino sa inyong magkakapatid ang masipag?3. Paglalahad1.Basahin ang tula sa harap ng klase.p. 23 KASIPAGAN

2. Pagtalakay Ibigay ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit:a. Walang humpay na pinalo ng lalaki ang tamad na kabayo.b. Ang sapot ang siyang ginagawang bahay

I. Layunin: Nabibigkas nang wasto ang tula at

awitII. Paksang- Aralin -Pagbibigkas Nang Wasto ang Tula at awit -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- Pagsasalita p. 47, Hiyas sa Wika 4 p. 41Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan

Pagmamalaki sa Lahing Pilipino

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Magbigay ng mga salitang may diptonggo2. PagganyakAnong tula ang kabisado mo? Maari mo ba itong ibahagi sa klase?

3. Paglalahad1.Basahin ang tula sa harap ng klase.p. 25 Ang Munting Pilipino

2. Pagtalakaya. Aling saknong ang naglalarawan sa katangian ng isang Ina? Ng isang Ama?b. Ano ang iyong maitutulong upang maging mabuting Pilipino ka rin?c. Bakit dapat nating ipagmalaki ang pagiging Pilipino?

I. Layunin: Nabibigyan ng kahulugang literal ang

mga tambalang salita.II. Paksang- Aralin -Tambalang Salita-kahulugang Literal -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- Pagbasa p. 47, Hiyas sa Pagbasa IV p. 49-52Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan

Pagmamalaki sa Lahing Pilipino

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Bigkasin ng wasto ang tulang ipapabasa2. PagganyakNag-aaral ka bang mabuti? Patunayan?

3. Paglalahad1.Basahin ang tula sa harap ng klase.p. 28 Aral Mula sa Di Nakapag-aral2. Pagtalakaya. Ano ang nais ipagawa ng amo kay Pedro?b. Tungkol saan ang gawaing bahay ng amo?c. Para sa iyo, saan pwedeng makuha ang mga kaalaman?3. Paglalahat:Ano ang tambalang salita?

I. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng mga

salitang iisa ang baybay ngunit magkaiba ang diin.

II. Paksang- Aralin -Mga Salitang Iisa ang Baybay Ngunit Magkaiba ang Diin at kahulugan -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- Pagbasa p. 37-45Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan ng bayani

Pagpapahalaga sa mga bayani

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Ano ang tambalang salita?2. PagganyakSino ang paborito mong bayani?Alam mo ba ang bahagi ng kanyang buhay?3. Paglalahad1.Basahin ang tula sa harap ng klase.p. 31 Mga Bayani ng Bansa2. Pagtalakaya. Sinu-sino ang mga bayaning nabanggit sa tula?b. Sino pa kaya ang mga bayaning hindi na banggit sa tula?c. Sang-ayon ka bang ipagdiwang at pahalagahan ang kanilang kabayanihan?

I. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng mga

salitang iisa ang baybay ngunit magkaiba ang diin.

II. Paksang- Aralin -Mga Salitang Iisa ang Baybay Ngunit Magkaiba ang Diin at kahulugan -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4- Pagbasa p. 37-45Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan ng bayani

Pagpapahalaga sa mga bayani

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain2. Balik-aral:Ano ang tambalang salita?2. PagganyakSino ang paborito mong bayani?Alam mo ba ang bahagi ng kanyang buhay?3. Paglalahad1.Basahin ang tula sa harap ng klase.p. 31 Mga Bayani ng Bansa2. Pagtalakaya. Sinu-sino ang mga bayaning nabanggit sa tula?b. Sino pa kaya ang mga bayaning hindi na banggit sa tula?c. Sang-ayon ka bang ipagdiwang at pahalagahan ang kanilang kabayanihan?

Page 5: Filipino 4

ng gagamba.c. Hindi ako nahirapan dahil marami akong karamay sa panahong kalungkutan.d.Isulat ito sa pisara. Pag-usapan ang mga pantig na diptonggo sa bawat salita.Humpay bhay galaw karamayAng diptonggo ay mga letrang ay, aw,iy,oy,at iw sa pantig ng salita.Halimbawa:Gabay kahoy baliwTakaw e. Tanong:Ano ang tawag sa mga salitang may letrang ay, aw, iw, oy, iy, ey sa isang pantig.4. Paglalapat:Bilugan ang salitang may diptonggo sa ibabaTraysikel okoy reyna gulayBahay baliw abuloy tsampoyAraw pamaypay trey baywang

5. PagtatayaGamitin sa pangungusap ang mga sumusnod na salitang may diptonggo.1. baliw 2. Anahaw 3. Sabay4. panaghoy 5. Aliw 6. Mataray

IV. Takdang Aralin:

Punan ang tsart sa ibaba sa pamamagitan ng pagbibigay ng tigtatlong halimbawa.

Aw oy iw ay

4. Paglalahat:Paano ang wastong pagbigkas ng tula at awit?5. Paglalapat1. Pangkatin sa grupo ang klase:Bigkasin ang bawat grupo ang awit na ito.

Ako ay PilipinoAko ay Pilipino ang dugo’y maharlika

Likas sa aking puso Adhikaing kay gandaSa Pilipinas na aking bayan.

6. PagtatayaBigkasin nang wasto ang tula. Pumili ng isang saknong na nais mo.

Sa aking Mga Kababata

IV. Takdang Aralin:

Gumupit ng isang tula o awit sa isang magasin. Ibahagi ito sa iyong kamag-aral.

4. Paglalapat1.Basahin ang mga salita inilahad sa plaskard. Buuin ang bawat pares bilang tambalang salita. Tukuyin ang kahulugan ng binuong tambalang salita.1. hati gabi2. bunga kahoy3. takdang aralin4. patay gutom

5. PagtatayaPagtapat-tapatin. Isulat lamang ang titik ng tamang sagot sa papel. A B1. palo-sebo a. isang laro sa padulasan2. alilang kanin b. isang uri ng isda3. punong-guro c. amo4. silid-aralan d. utusan5. dalagang bukid e. Pook na pinag- aaralan

IV. Takdang Aralin:

Kumopya ng isang tula o awit na gumagamit ng mga salitang tambalan.

3. Pag-aralan Pag-aralan ang pantig ng mga pares ng salita:Su.ka su.kaPa.so pasoPu.no punoAno ang Gawain ng marking ito (-)?Ang (.) ay pagpapahaba ng tinig. Ang (‘) ay impit na tunog

4. PaglalapatPag-aralan ang mga salita at ang mga ibinigay na kahulugan nito.Pangkat I Pangkat IIa. kita-sweldo kita-natatanawb. sala-kamalian sala-tanggapan c.tasa – lalagyan tasa- hasa ng lapisd. tuyo-hindi basa tuyo – isdang maalat

5. PagtatayaIbigay ang kahulugan ng pares ng mga salitang may-iisang baybay ngunit magkaiba ang kahulugan. Gamitin ang mga ito sa pangungusap.

IV. Takdang Aralin:

Umisip ban g (5) limang pares ng mga salitang magkapareha ang baybay ngunit magkaiba ang kahulugan. Gamitin ang mga ito sa pangungusap.

3. Pag-aralan Pag-aralan ang pantig ng mga pares ng salita:Su.ka su.kaPa.so pasoPu.no punoAno ang Gawain ng marking ito (-)?Ang (.) ay pagpapahaba ng tinig. Ang (‘) ay impit na tunog

4. PaglalapatPag-aralan ang mga salita at ang mga ibinigay na kahulugan nito.Pangkat I Pangkat IIa. kita-sweldo kita-natatanawb. sala-kamalian sala-tanggapan c.tasa – lalagyan tasa- hasa ng lapisd. tuyo-hindi basa tuyo – isdang maalat

5. PagtatayaIbigay ang kahulugan ng pares ng mga salitang may-iisang baybay ngunit magkaiba ang kahulugan. Gamitin ang mga ito sa pangungusap.

IV. Takdang Aralin:

Umisip ban g (5) limang pares ng mga salitang magkapareha ang baybay ngunit magkaiba ang kahulugan. Gamitin ang mga ito sa pangungusap.

Page 6: Filipino 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Agosto Agosto Agosto Agosto AgostoI. Layunin: Natutukoy ang ideya sa tula o awit na

napakinggan Naawit nang maayos ang mga awit

paggalang sa bansa.II. Paksang- Aralin -Ideya ng Tula at Awit -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.47, Hiyas sa Pagbasa pah. 40-41Kagamitan:Awit ukol sa bansa Pagmamahal sa BayanIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral: Gawan ng balangkas ng plot ng kuwento. Isang hapon umuwing duguan ang alagang aso ni Bert. May sugat ito sa kaliwang paa. Maaaring ito’y nakipag-away sa asong mas malaki kaysa rito. Kumuha si Bert ng mahabang piraso ng malinis na tela at itinapal niya ito sa sugat ng aso. Nang tumigil ang pagdurugo ay nilagyan niya ng gamut at nilagyan niya rin ng benda.2. PagganyakAlam niyo ba ang awiting ang bayan ko? Paki awit nga.3. Paglalahad1.Ilahad sa klase ang mga sumusunod:a. Tula Pilipinas ang pangalan Nitong baying siniliangan Ng baying inaasam-asam Kasama ko sa layunin Kadalangin sa may kapal Kabalikat sa pangarap Sa tungkulin at tagumpay

1. Gumawa ng isang talata upang palawakin at pagdugtung-dugtungin ang mga ideya sa tsart na ito. Pilipinas Likas na Yaman

I. Layunin: Nabibigyang katuturan ang isang

salita Naibibigay ang kasing kahulugan at

kasalungat ng salita.II. Paksang- Aralin - Kasingkahulugan at kasalungat ng mga Salita-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p. 47-KagamitanLarawan, tula, Ibat-ibang kulay ng Chalk PagtutulunganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain

1. Balik-aralAwitin ng pankatang ang “Lupang Hinirang”2. PagganyakNakakita ka nab a ng mangyan? Igorot? Aetas? Nakausap mo ba sila?3. Paglalahad1.Basahin mabuti ang tula pah. 53

Ang Tinitirhan ko

2. PagtalakayIsa-isahin ang mga ninuno. Anu-ano ang mga katangian nila? Magpakita ng mga larawan. Bakit nila nais manirahan sa nayon? Magpakita ng mga larawan? Bakit nais nilang manirahan sa nayon?3. Basahin ang bawat hanay ang lupon ng mga salita.

A B1. Marikit-kaakit-akit malamig - mainit2. malinis – dalisay maingay - tahimik3. asul – bughaw magiliw - masungit4. lungkot – panglaw malaki - maliit Ano ang pagkakaiba ng dalawang hanay ng mga salita? Alin-alin ang mga salitang magkasalungat? Magkasingkahulugan?

4. Paglalahat ang bawat salita ay may sarilung kahulugan. Higit itong mabibigyan ng katuturan kung aalamin ang kasalungat at

I. Layunin: Naibibigay ang mga katangian ng

tauhan sa kuwento.II. Paksang- Aralin -Paglalarawan sa mga Tauhan sa Kuwentong Binasa -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.47Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Naipagmamalaki ang mga natatanging PilipinoIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Talakayin ang takdang Aralin Kahapon2. PagganyakIpakita ang mga larawan ng ilang natatanging Pilipino. Ano ang masasabi mo sa bawat isa: Gabriela Silang3. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.46 Kahanga-hangang nilalang2. PagtalakayBakit mabuti ang layunin ng Goodwill Industries? Anong magagandang ugali ang ipinakita ng mga taong may kapansanan na nasa Goodwill?3. Ilahad ang tsart.

Mga Tauhan Katangian

4. PaglalahatMasusukat ang lubos na pag-kaunawa sa anumang binasa kapag natutugon ang mga batayang katanungan. Sa tulong ng pagsusuri sa sinabi o ginawa ng tauhan natutukoy naman ang kanilang katangian. 5. Paglalapat:Bigkasin nang wasto at may damdamin ang mga sumusunod na saknong.1. Ako ay Pilipino Ito at totoo Makatao at makabayan

I. Layunin: Naibibigay ang mahahalagang aksyon

na binubuo .II. Paksang- Aralin -Mahahalagang Aksyon na Binubuo ng Plot ng Kuwento -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.97Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Maging makatarungan sa Lahat ng BagayIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Anong katangian mayroon ang mga Pilipino?

2. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.48 Makatarungang Hatol2. PagtalakayAnong makatarungang hatol ang ibinigay ng pinuno? Bakit ayaw magbayad ng magsasaka?3. PaglalahatBawat kuwento ay binubuo ng pangunahing pangyayari, papataas na aksyon, kasukdulan,pababang aksyon at wakas ng kuwento. 4. Paglalapat:1.Basahin ang isang pangyayari sa buhay ni FVR (Pagbasa IV pp. 23-24)2. Ibalangkas ang kuwentong ito ayon sa kinopyang pamantayan sa pagbabalangkas6. PagtatayaA. Basahin mabuti ang kuwento at punan ng tamang detalye ang balangkasIsang Tagpo sa Buhay ni Ramon Magsaysay (Pagbasa 27-28)

I. Pangunahing PangyayariII. Papataas na AksyonIII. KasukdulanIV. Pababang AksyonV. Wakas ng Kuwento

I. Layunin Natataya ang mga kaalaman at

saloobin sa mga araling natapos sa pamamagitan ng isang pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraana. Balik-aralb. Paghahandac. Pagbibigay ng mga

pamantayan sa pagkuha ng test/ pagsusulit

d. Pagsagote. Pagtaya

Page 7: Filipino 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Setyembre Setyembre Setyembre Setyembre SetyembreI. Layunin: Nakasulat ng mga paglalarawan sa mga

tauhang binasa sa kuwento. Nakabubuo ng usapang angkop sa

katangian ng tauhan.II. Paksang- Aralin -Paglalarawan sa mga Tauhan sa Kuwentong Binasa -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.47Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Pagtulong sa KapwaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Tukuyin ang magagalang na katawagang ginamit sa talata: Dumating mula sa probinsya ang mag-asawang Tata Selmo at Nana Lading. Kasama nila sina Mang Narding at Aling Rosang na kanilang kapitbahay at matalik na kaibigan.2. PagganyakAno ang paborito mong kuwento? Sinu-sino ang mga tauhan dito? Ibigay ang mga katangian nila.3. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.42

ANG LOBONG MAILAP2. PagtalakayIsalarawan siLobo , Kambing

I. Layunin: Naibibigay nang malinaw ang

mahahalagang detalye sa kuwentoII. Paksang- Aralin - Mahahalagang detalye sa kuwento / Tula-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p. 47, Hiyas sa Pagbasa IV pp. 2-10-KagamitanLarawan, kartolina, tula PagtutulunganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain

1. Balik-aral:Paano mo matutukoy kung ang isang tao ay: magagalitin, matiyaga, matiisin,Nairita, mautak2. PagganyakMay organisasyon ka sa inyong barangay? Paano maipapamalas ang pagtutulungan sa inyong lugar?3. Paglalahad1.Basahin mabuti ang tulang babasahin pah. 3-4

Sama-sama..Tulong-tulong..Kapit-Bisig

2. PagtalakayAno ang gusto ni Apolinario Mabini sa paunang bahagi ng tula?Aling bansa ang tinutukoy sa tula?3. Pag-aralan ang maikling talata at sagutin ang mga tanong pagkatapos:

Pagtutulungan

I. Layunin: Naibibigay ang mga katangian ng

tauhan sa kuwento.II. Paksang- Aralin -Paglalarawan sa mga Tauhan sa Kuwentong Binasa -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.47Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Naipagmamalaki ang mga natatanging PilipinoIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Talakayin ang takdang Aralin Kahapon2. PagganyakIpakita ang mga larawan ng ilang natatanging Pilipino. Ano ang masasabi mo sa bawat isa: Gabriela Silang3. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.46 Kahanga-hangang nilalang2. PagtalakayBakit mabuti ang layunin ng Goodwill Industries? Anong magagandang ugali ang ipinakita ng mga taong may kapansanan na nasa Goodwill?3. Ilahad ang tsart.

Mga Tauhan Katangian

I. Layunin: Naibibigay ang mahahalagang aksyon

na binubuo .II. Paksang- Aralin -Mahahalagang Aksyon na Binubuo ng Plot ng Kuwento -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.97Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Maging makatarungan sa Lahat ng BagayIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Anong katangian mayroon ang mga Pilipino?

2. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.48 Makatarungang Hatol2. PagtalakayAnong makatarungang hatol ang ibinigay ng pinuno? Bakit ayaw magbayad ng magsasaka?3. PaglalahatBawat kuwento ay binubuo ng pangunahing pangyayari, papataas na aksyon, kasukdulan,pababang aksyon at wakas ng kuwento. 4. Paglalapat:1.Basahin ang isang pangyayari sa buhay ni FVR (Pagbasa IV pp. 23-24)2. Ibalangkas ang kuwentong ito ayon sa kinopyang pamantayan sa pagbabalangkas

I. Layunin Natataya ang mga kaalaman at

saloobin sa mga araling natapos sa pamamagitan ng isang pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraana. Balik-aralb. Paghahandac. Pagbibigay ng mga

pamantayan sa pagkuha ng test/ pagsusulit

d. Pagsagote. Pagtaya

Page 8: Filipino 4

3. Anu-anong katangian ang ipinakikita ni Lobo sa pagsabi niya ng mga sumusunod.a.____ “Kaibigan kambing ang sarap ng tubig ditto,gusto mo bang tikman?”b.____ “Sawa na ako sa tubig kaya’t aahon na ako.”c.____ “Sana nag-isip ka muna bago ka tumalon.”4. PaglalahatPaano natutukoy/nilalarawan ang katangian ng mga tauhan sa kuwento? 5. Paglalapat:Ipakita ang larawan ng mga bayaning Pilipino. Ilahad ang maikling talambuhay nila. Sabihin ang katangian/kaugalian meron sila.Hal. Dr. Jose Rizal - makabayan6. PagtatayaLumikha ng mga usapang kaugnay ng mga sumusunod na kaugalian/ katangian.1. mapagkumbaba2. mabiro3. makunat4. maawain5. materyalistikIV. Takdang Aralin:

1. Gumawa ng maikling usapan / dayalogo.2. Isa-isahin ang mga tauhan at ibigay ang katangiang binuo mo para sa bawat isa.

Malapit na naman ang kapistahan sa aming pamayanan. Abala ang lahat sa paghahanda sa pangunguna ng punong pamayanan. Nang matapos na ang mga Gawain, kaysarap tingnan ang magandang bunga ng aming pagtutulungan. Luminis at sumigla ang buong kapaligiran. Handan a kaming tumanggap ng bisita sa araw ng Pista.4. PaglalahatAng bawat pangungusap sa isang kuwento, tula at iba pang seleksyon ay may mahalagang detalye tinataglay. Kailangang tandaan ang bawat bahagi ito upang lubos na maunawaan ang binasa. Sa tulong ng mga pananong na saan, kalian,sino,ano,alin at bakit, natutukoy ang mga detalye sa binasa.5. Paglalapat: (Pangkatang Gawain)1. Ilabas ang isang katrolina bawat grupo. Maghanda ng isang kuwento o tulang babasahin sa klase.2. Sumulat ng (5) tanong kaugnay ng inilahad na kuwento. Isulat sa kartolina.6. PagtatayaSagutin sa isang pangungusap ang bawat tanong matapos pakinggan ang talatang babasahin ng guro. Pahi.45

IV. Takdang Aralin:Gumupit ng tula o kuwento mula sa mga babasahin. Lumikha ng tatlong (3) tanong mula rito.

4. PaglalahatMasusukat ang lubos na pag-kaunawa sa anumang binasa kapag natutugon ang mga batayang katanungan. Sa tulong ng pagsusuri sa sinabi o ginawa ng tauhan natutukoy naman ang kanilang katangian. 5. Paglalapat:Bigkasin nang wasto at may damdamin ang mga sumusunod na saknong.1. Ako ay Pilipino Ito at totoo Makatao at makabayan Maka-Diyos, makakalikasan

6. PagtatayaIsulat sa patlang ang katangian ng tauhang nagsasalita.___1. “Halikayo at maupo,” sabi ni Ellen sa mga dumating sa dumating sa panauhin.___2. “Paano ako makapaglilingkod sa kanila?” tanong ni Cesar.___3. “Ha!Ha!Ha! wala ka palang ibubuga sa paglalaro ng chess. Ang hina mo!” Panunudyo no Dina kay Alfred.IV. Takdang Aralin:

Panoorin ang paborito mong teledrama. Isulat ang limang (5) tauhan ditto. At isulat sa tapat ang katangiang taglay

6. PagtatayaA. Basahin mabuti ang kuwento at punan ng tamang detalye ang balangkasIsang Tagpo sa Buhay ni Ramon Magsaysay (Pagbasa 27-28)

I. Pangunahing PangyayariII. Papataas na AksyonIII. KasukdulanIV. Pababang AksyonV. Wakas ng Kuwento

IV. Takdang Aralin:

Isaisip at isulat ang mahahalagang pangyayari sa iyong buhay. Ibalangkas ito ayon sa tamang sunod-sunod ng plot ng iyong buhay.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Setyembre Setyembre Setyembre Setyembre SetyembreI. Layunin: I. Layunin: I. Layunin: I. Layunin: I. Layunin

Page 9: Filipino 4

Nakasusulat sa isang talata tungkol sa isang paksa kaugnay ng pagpaparanga sa isang Pilipino

II. Paksang- Aralin -Pagsulat ng mga Pangyayari sa Kuwento nang may Maayos na Pagkakasunod-sunod -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.48, Hiyas sa Wika IV p. 48-49Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Malasakit at Pagmamahal sa BayanIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Pagtalakay sa Takdang-Aralin2. PagganyakSinu-sino ang mga Pilipinong kilala mo nasa ibang bansa na sumikat?3. Paglalahad1.Basahin ang kuwento ni Rizal pah.62

Ang Huling Sandali ni Jose Rizal2. PagtalakayKailan at saan nangyari ang kuwento?Bakit ayaw ni Rizal na barilin siya nang patalikod?Ano ang ginagawa niya nang tamaan ng punglo?

3. Talakayin ang balangkas na ito.-Tagpuan: tauhan, pinangyarihan at panahon.Mga Pangyayari:a. Nagpasiuna sa aksyonb. Reaksyon ng tauhan sa nangyari?c. Hakbang na ginawa upang Makita ang suliranind. Kinalabasan ng ginawang aksyon.e. Damdamin ng tauhan sa kinalabasan ng

Nakasulat ng mga paglalarawan sa mga tauhang binasa sa kuwento.

Nakabubuo ng usapang angkop sa katangian ng tauhan.

II. Paksang- Aralin -Paglalarawan sa mga Tauhan sa Kuwentong Binasa -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.47Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Pagtulong sa KapwaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Tukuyin ang magagalang na katawagang ginamit sa talata: Dumating mula sa probinsya ang mag-asawang Tata Selmo at Nana Lading. Kasama nila sina Mang Narding at Aling Rosang na kanilang kapitbahay at matalik na kaibigan.2. PagganyakAno ang paborito mong kuwento? Sinu-sino ang mga tauhan dito? Ibigay ang mga katangian nila.3. Paglalahad1.Basahin ang kuwento. Pah.42

ANG LOBONG MAILAP

2. PagtalakayIsalarawan siLobo , Kambing

3. Anu-anong katangian ang ipinakikita ni Lobo sa pagsabi niya ng mga sumusunod.a.____ “Kaibigan kambing ang sarap ng tubig ditto,gusto mo bang tikman?”b.____ “Sawa na ako sa tubig kaya’t

Nakasusulat ng maikling komposisyon na may 10-15 pangungusap

II. Paksang- Aralin -Pagsulat ng Maikling Komposisyon na may 10-15 Pangungusap -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.49Kagamitan: tsart, larawan, talambuhay Maikling pag-uusap / PagtitiyagaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Basahin sa klase ang talambuhay ng bayaning napili mo. Itanong sa kanila ang mahalagang detalye sa buhay nito pagkatapos mong basahin.

2. PagganyakMagbigay ng sariling puna ukol sa talatang ito. Minsan sabi ni Pangulong Manuel L. Quezon na kailangan ng Pilipinas ang magkaroon ng wikang sarili, Hindi maaaring ang Ingles sapagkat ito’y hindi rin atin. Ang kailangan ay isang wikang gagamitin at mauunawaan ng lahat ng mga Pilipino3. Paglalahad1. Ilahad ang maikling talata: Apolinario Mabini2. PagtalakaySino ang dakilang lumpo?Tungkol saan ang talata?Anong mga katangian ang taglay ni Apolinario Mabini na nais mong tularan? Bakit?3. Ilhad ang buong talambuhay ni Apolinario Mabini. Sumulat pagkatapos ng sariling komposisyon ukol sa binasa na may 10-15 pangungusap.

Naibibigay ang kahulugan ng salita at kasalungat nito ayon sa gamit ng konteks..

II. Paksang- Aralin -Kahulugan/Kasalungat ng mga Salita -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.8, Hiyas sa Wika IV pah. 110-110Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Responsableng AnakIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Basahin sa klase ang ginawa mong komposisyon.

2. PagganyakIsa ka bang responsableng anak?3. Paglalahad1.Basahin ang Tula: pah. 110-111 Ang Salamin2. PagtalakayTungkol saan ang tula? Bakit sunod ang layaw ni Boni? Paano siya pinangaralan ng Ina?3. Pag-aralan ang tsart:Mga Salita Kasingkahulugan KasalungatMaganda marikit pangitMalaki maliwanag maliitMabango masamyo mabaho 3. Paglalahat Paano nabibigyang kahulugan ang mga salita ayon sa gamit sa konteks?4. Paglalapat:1. Gumawa ng maikling talata kaugnay ng tsart sa ibaba.

Magandang Katangian ng mga Pilipino

Pagkamagalang Makabayan Magiliw Matulungin Na pagtanggap sa panauhin

Natataya ang mga kaalaman at saloobin sa mga araling natapos sa pamamagitan ng isang pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraana. Balik-aralb. Paghahandac. Pagbibigay ng mga pamantayan

sa pagkuha ng test/ pagsusulitd. Pagsagote. Pagtaya

Page 10: Filipino 4

ginawang aksyon.4. PaglalahatPaano pinagsunod-sunod ng wasto ang mga pangyayari sa isang kuwento?Bakit kailangan ikarangal natin ang ilang matagumpay nating mga kababayan? 5. Paglalapat:Isaayos sa talata ang mga pangayyari ito sa buhay ni Andres Bonifacio1. Nagtinda ng abanikong papel at nagtrabaho siya para sila may makain.2. Nagtipid siya upang makabili ng aklat at kapag walang pambili ay nanghiram na lamang sa kanyang mga kaibigan.3. Siya ang tumayong ama’t ina ng kanyang mga kapatid.6. PagtatayaHindi maayos ang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari sa kuwento. Isulat itong muli at ayusin nang sunod-sunod ang mga pangungusap. Si Apolinario Mabini Nagbunga ang kanyang mga pinaghirapan at siya’y nagging isang magaling na abogado. Higit sa lahat, nagging bayani siya sa ating bayan. Nagmula sa isang mahirap na pamilya si Apolinario Mabini. Pumasok siyang utusan at nagtiis ng maraming hirap, makapag-aral lamang. Bata pa siya ay mahilig na sa pag-aaral.IV. Takdang Aralin:Kumopya ng talambuhay ng iba pang bayaning hindi nabanggit sa klase kanina. Ibahagi ito sa klase.

aahon na ako.”c.____ “Sana nag-isip ka muna bago ka tumalon.”4. PaglalahatPaano natutukoy/nilalarawan ang katangian ng mga tauhan sa kuwento? 5. Paglalapat:Ipakita ang larawan ng mga bayaning Pilipino. Ilahad ang maikling talambuhay nila. Sabihin ang katangian/kaugalian meron sila.Hal. Dr. Jose Rizal - makabayan6. PagtatayaLumikha ng mga usapang kaugnay ng mga sumusunod na kaugalian/ katangian.1. mapagkumbaba2. mabiro3. makunat4. maawain5. materyalistikIV. Takdang Aralin:

1. Gumawa ng maikling usapan / dayalogo.2. Isa-isahin ang mga tauhan at ibigay ang katangiang binuo mo para sa bawat isa.

Tandaan: Sa Pagsulat ng talata, laging alalahanin ang mga pamantayan sa pagsulat. Ang gamit ng mga bantas tulad ng kuwit, malaking titik, panipi at bantas panapos.4. PaglalahatPaano ako makakabuo ng isang kompisisyon? Ano ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng talata? 5. Paglalapat:Gumupit/gumuhit ng isang larawan ukol sa paksang ito.a. Ang kaibigan kong hindi malilimutan. Marami ka bang kaibigan? Sino ang pinakatangi sa mga ito? bakit?

6. PagtatayaSa isang sulating papel, lumikha ng isang komposisyong may 10-15 pangungusap,kaugnay ng kahit alin sa mga sumusunod na paksa.a. Ang paborito Kong Hayopb. Sa Tahanan nina Lolo at Lolac. Mga Nais kong Palabas sa Telebisyon IV. Takdang Aralin:

Magtala ng plano mong gawin pagkatapos mong mag-aral. Buuin ito sa isang komposisyong may 10 o higit pang pangungusap.

6. PagtatayaIsulat sa papel ang kasalungat ng mga salitang may salungguhit.

Bakit KayaMarunong mag-ayosLahat mataasMagsisimula katotohanan

IV. Takdang Aralin:

Magbigay ng tig-tatalong ideyang maaaring sumuporta sa mga sumusunod na pangunahing ideya.

1. Pagluluto ng pagkain

2. Pakikipagkaibigan

3. Pag-iingat sa Kapaligiran

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

Aralin 42 Aralin 43 Aralin 44 Aralin 45

Setyembre Setyembre Setyembre Setyembre SetyembreI. Layunin: Nakikilala ang mga pang-uri sa seleksyon.

II. Paksang- Aralin -Pang-uri- paglalarawan ng tao,bagay,lugar,

I. Layunin: Nakababasa ng mga talata nang may

damdamin.II. Paksang- Aralin

I. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng opinyon

at katotohananII. Paksang- Aralin

I. Layunin: Natutukoy ang iba’t ibang liham

pangkaibiganII. Paksang- Aralin

I. Layunin Natataya ang mga kaalaman at

saloobin sa mga araling natapos sa pamamagitan ng isang

Page 11: Filipino 4

at pangyayari.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagssasalita p.48, Hiyas sa Wika IV p.104 - 106Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan,tula, larawan Pagiging responsableng AnakIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Pangkatin ang mga pandiwa ayon sa aspekto nito.Kinuha kumukulo umaawit pinili2. PagganyakPumili ng mga bagay sa paligid at gumawa ng pangungusap ukol ditto.3. Paglalahad1.Basahin ang usapan sa ibaba pah.95 Alvin Patrimonio, Huwarang Manlalaro2. Basahin ang mga sumusunoda. Si Alvin ay mapagkumbaba, mabait, at mahinahon.b. Maganda ang puwesto ng team.3. Tandaan Ang mg salitang may salungguhit ay mga pang-uri.Ang mga pang-uri ay salitang naglalarawan ng tao,hayop,bagay o pook.4. PaglalahatAno ang pang-uri? 5. Paglalapat:Basahin at bilugan lahat ng pang-uring ginagamit. Penalosa, Reyes, Manlalaro ng Taon6. PagtatayaPiliin at isulat sa papel ang mga pang-uri sa seleksyon.a. Matatas na bundok ibong lumilipad Sa bughaw na langit na takip ng ulap Tila Alpombra damong nakalatag

-Pagpapahayag ng Damdamin ng Katuwaan at Kalungkutan sa mga Pangyayari. -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsasalita p.51Hiyas sa Pagbasa 4 pp.145-149Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Pagiging MasiglahinIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Gamitin ang mga pang-uri sa pangungusapa. maalalahanin c. perpektob. malawak d. bukas2. PagganyakAwitin ng sabay-sabay ang Leron-leron Sinta.3. Paglalahad1.Basahin ang mga sumusunod na talata. P. 97 2. PagtalakayAno ang damdamin ng unang talata? Pangalawa?Paano mo ipinagdiwang ang sinulog?4. PaglalahatPaano mapapadama ang kalungkutan o kasiyahan sa isang pangyayari? 5. Paglalapat:Hawakan ang plaskard? Itaas ang masayang mukha o malungkot na mukha ayon sa sasabihing pahayag ng guro.6. PagtatayaLagyan ng (/) tsek ang kahon kung ang pangyayaring pahayag ay Masaya at (x) ekis kung malungkot ang pahayag. 1 Nakakatuwaan ang mga bata sa kaarawan ni Liza. 2. Nakakunot na nanaman ang ulo ni

-Opinyon at Katotohanan -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.51Hiyas sa Pagbasa 4 p. 116-117Kagamitan: tsart, dyaryo Paggalang sa Opinyon ng IbaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Gumuhit ng isang mukha na malungkot. Sumulat ng isang pangungusap patungkol dito.

2. PagganyakBasahin/Pakinggan ang isang balita sa diyaryo/radio. Magbigay ng komento para rito.3. Paglalahad1.Basahin ang seleksyon pah. 992. PagtalakayAno ang nagging paksa ng pag-uusap nila?Saang paaralan nagtuturo si Gng. Dungo?3.Basahin at TandaanAng isang kapanayam ay nagbibigay o nagpapaliwanag ng mga bagay-bagay. Maaaring magbigay siya ng katotohanan o sarili niyang opinyon.4. PaglalahatAno ang kahulugan ng opinyon/ katotohanan? 5. Paglalapat:Basahin ang mga pangungusap. Piliin ang opinyon at katotohanan.1. May panganib sa paggamit ng halamang gamut.2. Anumang bagay na sobra ay masama.

6. PagtatayaSabihin at isulat ang mga pangungusap na

-Iba’t ibang Liham Pankaibigan -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.51, Hiyas sa Wika IV pah. 130 -133Kagamitan:Tsart Pagmamahal sa KaibiganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Isulat sa patlang ang O kung opinyon at K kung katotohanan ang pahayag sa mga pangungusap.___1. Isinilang siya noong Marso 2, 2011___2. Marami ang nasiyahan sa ginanap na patimpalak.___3. Kahanga-hanga ang kanyang ipinamalas.2. PagganyakNanood ka ban g “Maalala mo Kaya”?Bakit kaya ipinahayag ng tao ang kanilang karanasan?B. Paglalahad1.Basahin ang Liham ni Ramon kay Renee: pah. 102 2. PagtalakaySino ang sinulatan ni Ramon? Ano ang nais iparating ni Ramon kay Renee?

3. Tandaan-Ang liham sa kaibigan ay maaaring may layunin ng pagbati, pasasalamat o paghingi ng paumanhin at pag-anyaya. 4. Paglalahat Anu-ano ang mga layunin ng liham pangkaibigan?5. Paglalapat:Basahin ang liham sa ibaba. Magpalitan

pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraana. Balik-aralb. Paghahandac. Pagbibigay ng mga pamantayan

sa pagkuha ng test/ pagsusulitd. Pagsagote. Pagtaya

Page 12: Filipino 4

Sa pugad na isip mabisang panlunasIV. Takdang Aralin:Ilarawan ang iyong kaibigan sa anyong patalata. Gumamit ng angkop na pang-uri na naglalarawan sa kanya.

Mang Dado.

IV. Takdang Aralin:Pumili ng isang larawan mo na Masaya. Isalarawan kung bakit Masaya para sa iyo ang tagpong iyon.

may bilang sa bawat talata kung ito ay opinyon o katotohanan. IV. Takdang Aralin:

Manood sa telebisyon ng isang panayam. Isulat ang mga pangungusap sa opinyon at katotohanan na binanggit ng kinapanayam.

ng komento ukol sa layunin ng liham6 PagtatayaLumikha naman ng maikling liham para sa iyong pinakamatalik na kaibigan bilang paanyaya sa darating mong kaarawan.IV. Takdang Aralin:Lumikha naman ng isang liham pangkaibigan na matagal mo nang hindi nakikita.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4OKTUBRE 8,2012 OKTUBRE OKTUBRE OKTUBRE OKTUBREI. Layunin: Nakikilala ang mga salitang

magkasingkahulugan at magkasalungat sa talasalitaan

I. Layunin: Naiisip ang tagpuan at sitwasyon sa

mga kwento pantasya..II. Paksang- Aralin

I. Layunin: Nakikilala ang katangian ng mga

tauhan sa alamat, pabula at kwentong bayan at parabola.

I. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng

opinyon at katotohananII. Paksang- Aralin

I. Layunin Natataya ang mga kaalaman at

saloobin sa mga araling natapos

Page 13: Filipino 4

II. Paksang- Aralin -Salitang Magkasingkahulugan at magkasalungat sa talasalitaan.. -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsasalita p.51Hiyas sa Pagbasa 4 pp.124-137Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Pagiging MasiglahinIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Anu-ano ang mga damdamin na alam mo? Paano ito ipakikita sa mga dayalogo?2. PagganyakAnu-ano ang mga gawaing bahay mo?.3. Paglalahad1.Pagbasa ng Kwento

Ang Alamat ng Kamya2. Pagtalakaya. Sino si Kamila? Ilarawan ang kanyang magagandang katangian.b. Sino si Jose? Ilarawan ito?3. Paglalahat Magpakita ng larawan ng pamilyang nagtutulungan (EPP) Basahin at suriin ang mga sumusnod na pangungusap. 4. Paglalapat:Paano nagagamit ang mga salitang magkasalungat at magkasingkahulugan upang bigyang katuturan ang isang salita? Paano ito ginagamit sa magkakauugnay na pangungusap?6. PagtatayaA. Pag-aralan ang tsart at gamitin ang pares ng magkasalungat sa salita sa pangungusap

-Kuwentong Pantasya - Tagpuan at sitwasyon - Mga sangkap -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.52, Hiyas sa Pagbasa pp. 105-108Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan,tula, larawan Pagiging responsableng AnakIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Ibigay ang kasingkahulugan at kasalungat ng mga salitang may salungguhit.

2. Pagganyaka. Sino ang pinakapaborito mong karakter ng pantasya? Si Snow White? Si Cinderella? Si Superman.3. Paglalahad1Basahin ang kwento pahina 113 Nagmamahal Din ang Sirena2. Basahin ang mga sumusunodAno ang pinagkakakitaan ng mga Taga-Barangay Mandaragat?Ano ang nakita ng mga tao mula sa dagat?3. PaglalahatPaano mo maisasaisip ang mga kwentong pantasya? Saan mo matatagpuan ang tagpuan at sitwasyon sa isang kwentong pantasya? 5. Paglalapat:Balikan muli ang kwento ng sirena. Isagawa ang kuwento gamit ang tagpuan at sitwasyon ng kwento.

II. Paksang- Aralin -Pagkilala sa Katangian ng mga Tauhan sa Alamat, Pabula at kuwentong bayan at parabola. -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.52, Hiyas sa PAgbasa IV pah.191 - 192Kagamitan:Tsart, larawan, semantic, map Pagmamahal sa KaibiganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:Paano nalaman ang mga tauhan at siywasyon ng isang kuwentong pantasya? Anu-ano ang mga sangkap nito?.2. PagganyakSinu-sino ang mga taong malapit sa iyo?Anu-ano ang katangian nila?B. Paglalahad1.Basahin ang kuwento tungkol sa isang himala dahil sa matibay na pananalig sa Panginoon. Pah. 117 2. PagtalakaySino si Jairo?Bakit kinausap si Jairo si Hesus?Paano napagaling ni Hesus ang babaeng dinudugo?

3. Tandaan-Ang katangian ng alinmang tauhan sa kuwento ay makikilala sa pamamagitan ng anyo, kilos, salita at ugali. Makikilala ang katangiang ito ng tauhan sa pamamagitan ng mga salitang naglalarawan.

-Opinyon at Katotohanan -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.51Hiyas sa Pagbasa 4 p. 116-117Kagamitan: tsart, dyaryo Paggalang sa Opinyon ng IbaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral:

Gumuhit ng isang mukha na malungkot. Sumulat ng isang pangungusap patungkol dito.

2. PagganyakBasahin/Pakinggan ang isang balita sa diyaryo/radio. Magbigay ng komento para rito.3. Paglalahad1.Basahin ang seleksyon pah. 992. PagtalakayAno ang nagging paksa ng pag-uusap nila?Saang paaralan nagtuturo si Gng. Dungo?3.Basahin at TandaanAng isang kapanayam ay nagbibigay o nagpapaliwanag ng mga bagay-bagay. Maaaring magbigay siya ng katotohanan o sarili niyang opinyon.4. PaglalahatAno ang kahulugan ng opinyon/ katotohanan? 5. Paglalapat:Basahin ang mga pangungusap. Piliin ang opinyon at katotohanan.1. May panganib sa paggamit ng halamang gamut.2. Anumang bagay na sobra ay masama.

sa pamamagitan ng isang pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraana. Balik-aralb. Paghahandac. Pagbibigay ng mga pamantayan

sa pagkuha ng test/ pagsusulitd. Pagsagote. Pagtaya

Page 14: Filipino 4

Tahimik maingayBansot mataasMakinis magaspangMarumi malinisMabilis mabagalSira maayos

IV. Takdang Aralin:Isulat ang kasingkahulugan at kasalungat ng mga salita. Gamitin ang iyong sagot upang mapag-ugnay sa pangungusap.a. mahirapb. bihirac. malikot

Bigyang buhay ang mga dayalog.

6. PagtatayaBumasa ng maikling kuwentong pantasya sa klase. Itanong ang mga tagpuan at sitwasyon ng kuwento. Isa-isahin ang mga sangkap na ginamit dito.a. tauhan sa pantasyab. mahikang taglay

IV. Takdang Aralin:Bumasa ng isang kuwentong pantasya sa isang aklat. Ilarawan kung paano natugunan ang mga sangkap nito..

4. Paglalahat Paano mo makikilala ang katangian ng mga tauhan sa kuwento? Naiisasaisip mo ba ang kilos at mga Gawain nila sa kuwento?5. Paglalapat:Basahin ang liham sa ibaba. Magpalitan ng komento ukol sa layunin ng liham6 PagtatayaSabibhin kung anong katangian mayroon ang tauhan sa sumusunod na pahayag.

IV. Takdang Aralin:Magkuwento sa iyong ina ng alamat, pabula o kuwentong bayan. Isulat mo ang buod sa papel at isa-isahin ang katangian ng tauhan ditto.

6. PagtatayaSabihin at isulat ang mga pangungusap na may bilang sa bawat talata kung ito ay opinyon o katotohanan. IV. Takdang Aralin:

Manood sa telebisyon ng isang panayam. Isulat ang mga pangungusap sa opinyon at katotohanan na binanggit ng kinapanayam.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4OKTUBRE OKTUBRE OKTUBRE OKTUBRE OKTUBREII. Layunin: Nakababasa ng mga talata nang

may damdamin.II. Paksang- Aralin -Pagpapahayag ng Damdamin ng

II. Layunin: Nakikilala ang mga pang-uri sa

seleksyon.II. Paksang- Aralin -Pang-uri- paglalarawan ng

II. Layunin: Natutukoy ang iba’t ibang liham

pangkaibiganII. Paksang- Aralin -Iba’t ibang Liham Pankaibigan

II. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng

opinyon at katotohananII. Paksang- Aralin -Opinyon at Katotohanan

J.Layunin Natataya ang mga kaalaman at

saloobin sa mga araling natapos sa pamamagitan ng isang

Page 15: Filipino 4

Katuwaan at Kalungkutan sa mga Pangyayari. -Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsasalita p.51Hiyas sa Pagbasa 4 pp.145-149Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan Pagiging MasiglahinIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain2. Balik-aral:Gamitin ang mga pang-uri sa pangungusapa. maalalahanin c. perpektob. malawak d. bukas2. PagganyakAwitin ng sabay-sabay ang Leron-leron Sinta.3. Paglalahad1.Basahin ang mga sumusunod na talata. P. 97 2. PagtalakayAno ang damdamin ng unang talata? Pangalawa?Paano mo ipinagdiwang ang sinulog?4. PaglalahatPaano mapapadama ang kalungkutan o kasiyahan sa isang pangyayari? 5. Paglalapat:Hawakan ang plaskard? Itaas ang masayang mukha o malungkot na mukha ayon sa sasabihing pahayag ng guro.6. PagtatayaLagyan ng (/) tsek ang kahon kung ang pangyayaring pahayag ay Masaya at (x) ekis kung malungkot ang pahayag. 1 Nakakatuwaan ang mga bata sa kaarawan ni Liza.

tao,bagay,lugar, at pangyayari.-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagssasalita p.48, Hiyas sa Wika IV p.104 - 106Kagamitan:Plaskard, tsart, larawan,tula, larawan Pagiging responsableng AnakIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain2. Balik-aral:Pangkatin ang mga pandiwa ayon sa aspekto nito.Kinuha kumukulo umaawit pinili2. PagganyakPumili ng mga bagay sa paligid at gumawa ng pangungusap ukol ditto.3. Paglalahad1.Basahin ang usapan sa ibaba pah.95 Alvin Patrimonio, Huwarang Manlalaro2. Basahin ang mga sumusunoda. Si Alvin ay mapagkumbaba, mabait, at mahinahon.b. Maganda ang puwesto ng team.3. Tandaan Ang mg salitang may salungguhit ay mga pang-uri.Ang mga pang-uri ay salitang naglalarawan ng tao,hayop,bagay o pook.4. PaglalahatAno ang pang-uri? 5. Paglalapat:Basahin at bilugan lahat ng pang-uring ginagamit. Penalosa, Reyes, Manlalaro ng Taon6. Pagtataya

-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagsulat p.51, Hiyas sa Wika IV pah. 130 -133Kagamitan:Tsart Pagmamahal sa KaibiganIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain2. Balik-aral:Isulat sa patlang ang O kung opinyon at K kung katotohanan ang pahayag sa mga pangungusap.___1. Isinilang siya noong Marso 2, 2011___2. Marami ang nasiyahan sa ginanap na patimpalak.___3. Kahanga-hanga ang kanyang ipinamalas.2. PagganyakNanood ka ban g “Maalala mo Kaya”?Bakit kaya ipinahayag ng tao ang kanilang karanasan?B. Paglalahad1.Basahin ang Liham ni Ramon kay Renee: pah. 102 2. PagtalakaySino ang sinulatan ni Ramon? Ano ang nais iparating ni Ramon kay Renee?

3. Tandaan-Ang liham sa kaibigan ay maaaring may layunin ng pagbati, pasasalamat o paghingi ng paumanhin at pag-anyaya. 4. Paglalahat Anu-ano ang mga layunin ng liham pangkaibigan?5. Paglalapat:Basahin ang liham sa ibaba.

-Sanggunian:BEC Handbook Filipino 4-Pagbasa p.51Hiyas sa Pagbasa 4 p. 116-117Kagamitan: tsart, dyaryo Paggalang sa Opinyon ng IbaIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain2. Balik-aral:

Gumuhit ng isang mukha na malungkot. Sumulat ng isang pangungusap patungkol dito.

2. PagganyakBasahin/Pakinggan ang isang balita sa diyaryo/radio. Magbigay ng komento para rito.3. Paglalahad1.Basahin ang seleksyon pah. 992. PagtalakayAno ang nagging paksa ng pag-uusap nila?Saang paaralan nagtuturo si Gng. Dungo?3.Basahin at TandaanAng isang kapanayam ay nagbibigay o nagpapaliwanag ng mga bagay-bagay. Maaaring magbigay siya ng katotohanan o sarili niyang opinyon.4. PaglalahatAno ang kahulugan ng opinyon/ katotohanan? 5. Paglalapat:Basahin ang mga pangungusap. Piliin ang opinyon at katotohanan.1. May panganib sa paggamit ng halamang gamut.2. Anumang bagay na sobra ay masama.

6. Pagtataya

pagsusulit

II. Lagumang Pagsusulit(tingnan sa Test notebook)

III. Pamamaraanf. Balik-aralg. Paghahandah. Pagbibigay ng mga pamantayan

sa pagkuha ng test/ pagsusuliti. Pagsagotj. Pagtaya

Page 16: Filipino 4

2. Nakakunot na nanaman ang ulo ni Mang Dado.

IV. Takdang Aralin:Pumili ng isang larawan mo na Masaya. Isalarawan kung bakit Masaya para sa iyo ang tagpong iyon.

Piliin at isulat sa papel ang mga pang-uri sa seleksyon.a. Matatas na bundok ibong lumilipad Sa bughaw na langit na takip ng ulap Tila Alpombra damong nakalatag Sa pugad na isip mabisang panlunasIV. Takdang Aralin:Ilarawan ang iyong kaibigan sa anyong patalata. Gumamit ng angkop na pang-uri na naglalarawan sa kanya.

Magpalitan ng komento ukol sa layunin ng liham6 PagtatayaLumikha naman ng maikling liham para sa iyong pinakamatalik na kaibigan bilang paanyaya sa darating mong kaarawan.IV. Takdang Aralin:Lumikha naman ng isang liham pangkaibigan na matagal mo nang hindi nakikita.

Sabihin at isulat ang mga pangungusap na may bilang sa bawat talata kung ito ay opinyon o katotohanan. IV. Takdang Aralin:

Manood sa telebisyon ng isang panayam. Isulat ang mga pangungusap sa opinyon at katotohanan na binanggit ng kinapanayam.