18
Ag Mala-masusuing Banghay-Aralin sa Filipino IV Inihanda ni Bb. Rosemarie Gaile C. Mabanta ARAW 1 ARAW 1 1

dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Ag Mala-masusuing Banghay-Aralin sa Filipino IVInihanda ni Bb. Rosemarie Gaile C. Mabanta

ARAW 1 ARAW 1

1

Page 2: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

2

I. Layunin II. Nilalaman III. Pamamaraan IV. Ebalwasyon V. Takdang Aralin

Sa pamamagitan ng event map at what if? chart, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. napipili ang mahahalahang linya sa kuwentong “Si Pinkaw”;

B. naipaliliwanag ang kaugnayan ng bawat napiling linya sa sariling karanasan; at

C. nagagawan ng wakas ang kuwentong Si Pinkaw.

A. Paksang AralinMaikling Kuwento: Si Pinkaw ni Isabelo S. Sobrevega

B. SanggunianMarasigan, Emily V.(2004).PlumaIV.Quezon City: Phoenix Publishing House Inc. pp.3-7

C. Kagamitan1. Event map2. What if?

Chart3. CD:

Awiting “Take the Lead Wanna Ride” ng Bone Thugs N Harmony

4. CD Player

D. Konsepto1. Ang gobyerno

ay may kapangyarihan na magbigay ng mga pangangailangan ng mga mamamayan ng nasasakupang

A. PaghahandaPagganyak1. Ipapasa ng guro ang isang banga na naglalaman ng mga tanong

habang pinatutugtog ang awiting “Take the Lead Wanna Ride”2. Kapag tumigil ang tugtog, ang mag-aaral na nakahawak ng banga

ang pupulot ng papel na naglalaman ng tanong.

PAANO KUNG? POSIBLENG KASAGUTAN

Sa 3 pangungusp lamang, gawan ng wakas ang kuwentong Si Pinkaw. Isulat sa kalahating papel pahalang.

Sumulat ng isang liham pangalakal sa pangulo na nasasabi ang lahat ng hinaing. I-enkowd ito sa isang short coupon bond. Sundan ang format.

Paano kung ikaw ay isang ina,ano ang gagawin mo upang mabigyan ng magandang buhay ang iyong mga anak?

Paano kung ikaw ay maging pangulo ng Pilipinas? Ano ang magagawa mo sa mga taong naghihirap?

Paano kung nakakita ka ng baliw sa daan, ano ang iyongsasabihin?

Kung ako ang magiging ina, maghahanap ako ng marangal na trabaho para matugunan ko ang pangangailangan ng aking mga anak lalo na ang kanilang kalusugan. Kahit sa pagkain man lang ay may maibigay ako.

Kung ako ang magiging pangulo ng Pilipinas magbibigay ako ng livelihood project para sa mga mahihirap. Paggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong bagay ang panginahing magiging gawain nila.

Kung makakikita ako ng ng baliw sa daan ay hahayaan ko lamang siya kung wala naman siyang ginagawa sa akin. Kung hihingi ng pagkain at mayroon ako ay bibigyan ko siya.

Kung ako ay magiging baliw ay hahayaan ko na

Format:

1.Times new roman

2.Liham Pangangalakal

3.12 ang tipo4.1 pulgada

bawat gilid.

Page 3: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Mala-masusing Banghay-Aralin sa Filipino IVInihanda ni Bb. Rosemarie Gaile C. Mabanta

Araw 2

3

Kung ako ay magiging baliw ay hahayaan ko na

Page 4: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

4

I. Layunin II.Nilalaman III. Pamamaraan IV. Ebalwasyon V. Takdang AralinSa pamamagitan ng TAO dayagram at concept map, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. naipaliliwanag ang teoryang humanism;

B. naipagtatanggol ang karapatang pantao sa pamamagitan ng pagbibigay ng halimbawa; at

C. naguguhit ang naiisip na simbolo ng teoryang humanismo.

A. Paksang AralinTeoryang Humanismo

B. SanggunianMarasigan, Emily V.(2004).PlumaIV.Quezon City: Phoenix Publishing House Inc. pp. 12-13

C. Kagamitan1. TAO

Dayagram2. Concept

map3. Symbol

Chart4. Putting

damit5. Bato6. Tubig7. Tsinelas8. Kadena

D. Konsepto1. Ang to ay

may talino, damdamin at kakayahan.

2. Ang teoryang humanismo ay nagsasabing ang tao ang sentro ng

A. Paghahanda

Pangganyak1. Mayroong mga iba’t ibang bagay na nakalagay sa ibabaw ng

mesa. Tatawag ng magboboluntaryo na pipili kung alin sa mga bagay na kumakatawan sa kanilang pagkatao.

2. Pupulutin ang bagay at ibabahagi sa klase kung bakit iyon ang kumakatawan sa kanya.

B. Pagtalakay1. Ipakikita ang TAO dayagram.

Sa isang buong papel ay sagutin ang mga sumusunod.

1. Ano ang teoryang humanismo?

2. Bakit sinasabing ang tao ay sentro ng kanyang daigdig?

3. Gumuhit ng simbolo na ang tao ay sentro ng kanyang daigdig. Ipaliwanag ang bawat guhit sa simbolo.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat sa kwaderno.

1. Magsaliksik ng ibang kahulugan ng humanismo.

2. Anu-ano ang mga karapatang pantao ayon sa konstitusyon ng Pilipinas?

3. Bakit kailangang magkaroon ng karapatang pantao?

4. Paano mo ipagtatanggol ang iyong karapatan? Pumili ng isa at panindigan.

TALINO

DAMDAMIN

KAKAYAHAN

Page 5: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Mala-masusing Banghay-Aralin sa Filipino IVInihanda ni Bb. Rosemarie Gaile C. Mabanta

ARAW 3

5

Page 6: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

6

I. Layunin II. Nilalaman III. Pamamaraan IV. Ebalwasyon V. Takdang Aralin

Sa pamamagitan ng Process o Cycle diagram ang mga mga mag-aaral ay inaasahang:

A. naipaliliwanag ang tatlong hakbang ng seremonya ng Pagislam;

B. naibabahagi ang tradisyong Katoliko at Muslim sa pamamagitan ng pagsasabi ng karanasan; at

C. naipakikita ang paraan ng pagbibinyag ng mga Muslim sa pamamagitan ng pagguhit, pagtatanghal at pagsasayaw.

A. Paksang AralinPagislam: Ang pagbibinyag ng mga Muslim

B. SanggunianMarasigan, Emily V.(2004).PlumaIV.Quezon City: Phoenix Publishing House Inc. p.24-25

C. Kagamitan1. Process o Cycle

diagram2. Venn diagram

D. KonseptoAng pagislam ay ang tawag sa binyag ng mga Muslim.

E. Kasanayan1. Pagsasayaw ng

binyag ng Muslim

2. Pagguhit ng binyag ng Muslim

3. Pagtatanghal ng binyag ng mga Muslim

F. PagpapahalagaIgalang at panatilihin ang tradisyong Pilipino

A. PaghahandaPagganyak1. Hahatiin ang klase sa limang grupo. Bawat grupo ay

may sampung miyembro.2. Ibibigay ang panuto.

Mga kilos na mabubunot:

B. Pagtalakay1. Babasahin ng guro ang sanaysay ng Muslim na

Pagislam.2. Tukuyin ang mahahalagang salita sa pagislam.

A. Punan ang patlang ng tamang sagot.

1. Ang ___________ ay tawag sa binyag ng mga Muslim.

2. Binabasa ang_______ sa tainga ng sanggol.

3. _______ ang bumabasa nito.

4. Nagkakaroon ng _______ sa ikalawang hakbang.

5. _________ ang karaniwang inihahanda at ito ay hugis ng isang hayop.

B. Sanaysay.Ano ang tradisyong Pilipino ang nais mong panatilihin at bakit?

Basahin ang binigay ng handout ng sanaysay na Misteryo at sagutin ang mga sumusunod.1. Ano ang

paksa ng sanaysay?

2. Anong uri ito ng sanaysay?

3. Bakit ito ang uri nito?

4. Magbigay ng reaksyon sa sanaysay.

Panuto:

Act-out. Pipili ng isang miyembro na gagawa ng kilos na nakasulat sa papel. Huhulaan ng mga kagrupo. Bibigyan ng 1 minuto ang gumagawa ng kilos at upang mahulaan ng kanyang mga kagrupo.

1. Kasal 4. Pista2. Binyag 5. Dasal3. Kaarawan

PAGISLAM

Pagbasa ng adzan

Pagbasa

Page 7: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Mala-masusing Banghay-Aralin sa Filipino IVInihanda ni Bb. Rosemarie Gaile C. MabARAW 4

7

TungkulinIto ay ating mga responsibilidad at mga gampaninKarapatanKaloob na laya sa buhay, pagkilos, at pananalita.Pagbasa ng adzan

Pagbasa

Page 8: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

8

I. Layunin II. Nilalaman III. Pamamaraan IV. Ebalwasyon V. Takdang AralinSa pamamagitan ng E dayagram, gawain at talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. nasusuri ang pagislam sa paraang formalismo;

B. nasasabi ang nararamdaman sa pamamagitan ng pagsulat ng sanaysay; at

C. nakasusulat ng tatlong talatang sanaysay.

A. Paksang AralinTeoryang Formalismo at Sanaysay

B. SanggunianMarasigan, Emily V.(2004).PlumaIV.Quezon City: Phoenix Publishing House Inc. p.29-31

C. Kagamitan1.Cue cards2. E dayagram

D. Konsepto1. Ang teoryang

formalismo ay may layuning tumuklas at magpaliwanag.

2. Sanaysay ang tawag sa akdang nagsasalaysay ng isang paksa at karanasan

E. Kasanayan1. Pagsulat ng

sanaysay2. Paghahahambing.3. Pagbuo ng mga

salitang pinaghalu-halo.

F. PagpapahalagaAng buhay ay parang balangkas, may laman, uri at ayos.

A. PaghahandaPagbabalik-aral1. Gamit ang cue cards maaalala ng mga mag-aral kung

ano ang pangyayaring naganap sa pagislam.

2. Sasabihin ng mag-aaral ang proseso na pagislam.

B. Pagtalakay1. Aalamin ang kahulugan ng teoryang formalismo. Gamit

ang hiwa-hiwalay na salita ay bubuuin ng mga mag-aaral ang iang pahayag.

2. Babalangkasin ang pagislam ayon sa nilalaman, anyo, at

1. Sa isang buong papel, tuluyan ang nabuong introduksyon ng grupo. Indibidwal ang pagsusulat.

2. Hatiin ang sanasay say sa tatlo: introduksyon, katawan at konklusyon.

Pumili ng isang paksang nakatala sa ibaba. Sumulat ng isang imformal na sanaysay. Limitahan sa 3 talata ang sanaysay.1. Isang Kaugaliang

Pilipinong Ipinagmaamlaki ko Kahit kanino.

2. Ang Pagdiriwang ng Pista Sa Aming Bayan

3. Isang Naiibang Karanasan

ADZAN

SUNNAH

PENGGUNTING

KANDULI

PAGISLAM

Ang teoryang formalismo ay nagsusuri ng porma ng isang akda.

Ang pisikal na katangian ang pinakabuod ng teoryang ito.

Ang teoryang formalismo

ng porma

ng isang akda

ay nagsusuri

Ang pisikal na katangian ang pinakabuod ng teoryang ito.

Page 9: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

Mala-masusing Banghay-Aralin sa Filipino IVInihanda ni Rosemarie Gaile C. Mabanta

ARAW 5

I. Layunin II. Paksa III. Pamamaraan IV. Ebalwasyon V. Takdang Aralin

Sa pamamagitan ng mga larawan at data retrieval chart, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. natutukoy ang kalagayan ng lipunan sa kasalukuyang panahon;

B. naimumungkahi ang solusyon sa suliraning kaakibat ng kahirapan; at

C. nasusulat ang tula tungkol sa kahirapan.

A. Paksang AralinPanambitan (Teoryang Imahismo) ni Myra Prado

B. SanggunianMarasigan, Emily V.(2004).PlumaIV.Quezon City:Phoenix Publishing House Inc.p.16

C. Kagamitan1. Larawan ng

nangangalkal ng basura, manggagamot, nagtitinda sa palengke, nagmamaneho ng dyip, mangingisda at pulis.

2. Matching Board3. Data retrieval

chart

A. Paghahanda

Pagganyak1. Hahatiin ang klase sa 6 na grupo. Pipili ng lider na

siyang bubunot ng larawang gagayahin at tutukuyin ng ibang grupo ang pangyayaring nagaganap.

Mga larawan:

1. 4.

2. 5.

3. 6.

2. Ang grupong makakukuha ng tamang sagot ay may dagdag na puntos sa kanilang pagsusulit.

Sa pamaamgitan ng pagsulat ng dalawang saknong na tula ay sagutin ang tanong.

Scavenger HuntHanapin ang

kahulugan at elemento ng tula sa website na http://www.slideshare.net/rosemelyn/elemento-ng-tula-1129802.

Gamit ang Microoft Word ay kopyahin ito at ipadala sa email address na [email protected].

Dagdag na gawain:

Gumawa ng reaksyon paper na tinatalakay ang halaga at tulong ng scavenger Hunt sa paghahanap ng mga datos. Ipadala rin ito sa naibigay na email address.

9

Binibinyagan ang sanggol hindi upang matanggal ang orihinal na kasalan ng bata dahil naniniwal silang ang sanggol ay ipinanganak na walang kasalanan.Binibinyagan ang katoliko upang matanggal ang orihinal na kasalanan at maging tunay na anak ng Diyos.

Page 10: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

D. Konsepto1. Ang panambitan

ay panawagan.2. Ang kahirapan

ay iniaayon sa mga bagay tulad ng laki ng pamilya, kasarian ng ulo ng pamilya, bilang ng mga anak na may gulang na 18 pababa at ang tirahan (sa bukirin o di bukirin)

E. Kasanayan1. Pagbasa ng

sabayan.2. Pagguhit ng

larawan.3. Pagsulat ng tula.

F. Pagpapahalaga1. Pantay-pantay

na pagtrato sa mga tao mayaman man o mahirap.

2. Pagbibigay ng pag-asa sa mahihirap sa pamamagitan ng pagbibigay ng

B. Pagtalakay1. Pagbibigay kahulugan sa mga salitang bibigyang linaw.

Gamit ang matching board hanapin sa hanay B ang kahulugan ng mga matalinhagang salita sa hanay A.

10

HANAY A HANAY B

1.mga taong sa salapi ay silaw

2.gustong umakyat sa lipunan

3.nararamdaman niyang hapdi’y lalong nanagana

4.tao’y panta’y pantay sa bala ng mundo.

Page 11: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

tulong. 2. Paglalahad ng tulang Panambitan. Babasahin ng guro bago ang mga mag-aaral.

11

Page 12: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

3. Sabayang pagbasa ng tula sa ikalawang pagkakataon ngunit mag-aaral na ang babasa. Bigyang pansin ang damdamin ng tula.

4. Pagsusuri sa nilalaman ng tula

1. Ano ang nagiging kalagayan ng mahirap sa lipunan?

2. Magbigay ng mga kadahilanan kung bakit ito nangyayari?

3. Totoo bang walang pagkapantay-pantay ang mga tao sa mundo? Patunayan.

12

Page 13: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

4. Bakit Panambitan ang pamagat ng tula?

5. Bakit kaya imahismo ang teoryang ginamit sa tula?

13

Page 14: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

C. Paglalahat

14

Page 15: dula.yolasite.comdula.yolasite.com/resources/Final LP.docx  · Web viewPaggawa ng mga handicraft na gawa sa mga resiklong ... Alamin ang pagkakaiba ng tungulin at karapatan gamit

D. PaglalapatGamit ang retrieval data chart, bigyan ng solusyon ang mga sumusunod na problema sa kapaligiran. Isusulat ang mga posibleng sagot sa hanay na “Solusyon”.

15

Mga Problema sa Kapaligiran

Solusyon

1. Krimen Sabihin sa mga awtoridad ang mga nagkasala.

2. Polusyon Huwag manigarilyo.

Paminsan-minsang paggamit ng mga pabango.

Siguraduhin na ang mga sasakyan ay nasa kondisyon lalo na ang usok na inilalabas nito.

3. Kamangmangan Mag-aral nang mabuti habang may pagkakataon.

4. Tambak na basura

Siguraduhing tinatapo sa tamang segregasyon ang mga kalat.

Kung maaari pang gamitin ang mga plastik ay gamiting muli.