27
Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III Pangkat: III-Jupiter Petsa: March 14, 2013 LAYUNIN: Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng kasanayan na: 1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag bagsak. 2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china. 3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag- unlad ng ilang dinastiya nagkaroon ng pagkakaulit-ulit. I. PAKSANG ARALIN Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan Yunit 1 Paksa: Mga Dinastiya Sa China A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO Kartolina Mga larawan Speaker Makukulay na mga papel B. KONSEPTO NG ARALIN Mga kontribusyon ng mga dinastiya Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya

Banghay aralin

Embed Size (px)

DESCRIPTION

 

Citation preview

Page 1: Banghay aralin

Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III

Pangkat: III-Jupiter

Petsa: March 14, 2013

LAYUNIN:

Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng kasanayan na:

1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag bagsak.

2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china.3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag-unlad ng ilang dinastiya

nagkaroon ng pagkakaulit-ulit.

I. PAKSANG ARALIN

Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan

Yunit 1

Paksa: Mga Dinastiya Sa China

A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO

Kartolina

Mga larawan

Speaker

Makukulay na mga papel

B. KONSEPTO NG ARALIN

Mga kontribusyon ng mga dinastiya Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya Ang dahilan ng pag-unlad at pagbagsak ng mga ito.

C. SANGGUNIAN

Kasaysayan Ng Daigdig Grace Estela C. Matao Ph. D

Page 2: Banghay aralin

Pahina 61-64 http://en.wikipedia.org/wiki

D. PAGPAPAHALAGA

Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat dinastiya at natutukoy ang kung paano bumabagsak at umuunlad ang isang dinastiya.

II. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain1. panalangin (scripture reading and music)2. pagbati sa klase (nin hao clap)3. pagtatala ng liban

B. Pagpapaunlad Ng Gawain

Gawain ng guro

1. PAGBABALIK-ARAL

Klas bago tayo dumako sa ating pormal na aralin, tayo muna ngayon ay mag balik aral.

Napapansin ninyong kayo ay nakagrupo ayon sa pagkakasalansan ng inyong mga bangkuan.

Gawain ng mag-aaral

Page 3: Banghay aralin

Magkakaroon tayo klas ng isang aktibidad kung saan masusukat ang inyong mga nalaman sa ating aralin kahapon.

Meron akong hinandang mga tanong dito at kayo ay magtutulungan upang magsagot nito.

Bawat grupo ay bibigyan lamang ng sampung sigundo upang ihanda ang kanilang sagot.

Magpapaunahan ang representative ng bawat grupo na magsalita ng “ni hao” at kung sino ang mauna ay sa kanilang grupo mapupunta ang puntos kung tama ang kanilang sagot.

Ito ay magaganap lamang sa loob ng sampung minuto (10minutes)

Magready na klas!

Unang tanong, ito ay hango sa salitang casta na nangangahulugang “lahi” o “angkan”. Halimbawa:

bramin, ksatriya, vaisya at sudra

magaling, talentado ka anak. Sa inyo ang unang puntos.

Yes sir! (sabay sabay)

pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Caste po sir

Page 4: Banghay aralin

Ikalawang tanong, sila ang pinakamababang antas ng tao sa lipunan ng mga Aryan sa kasysayan ng India, ang kanilang trabaho ay paglilinis ng kalsada, pagsunog ng mga patay, at pagbitay sa mga criminal.

magaling. Sa inyo naman ang isang puntos.

Ikatlong tanong, isa siya sa mhuhusay na pinuno ng Magadha, na si Bimbisara. Ano ang kanyang mga ginawa sa pagpapaunlad ng kaharian ng Magadha?

Iakaapat na tanung klas, siya ang nagtatag ng buddhism.

Hen hao, (good job) Magaling, at kompleto pa ang iyong sagot.

Magaling klas, napansin kong nakuha ninyo

(pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Outcast o mga untouchables po sir

(pagkatapos ng 10seconds) Nin hao!

Nagpagawa ng mga kalsada Isinaayos ang tagapangasiwa ng

pamahalaan sa mga pamayanan. Napamunuan ang buong hilagang

India.

Nin hao! Sir si siddharta Gautama Buddha po na tinawag na the enlighten one.

Page 5: Banghay aralin

ang aralin natin kahapon.

2. PAGGANYAK

KLAS, suriin ninyo ang inyong kapaligiran, ano ang napapansin nyo ngayon sa loob ng ating klase?

Tama, meron pa?

Magaling klas,

Ang ating pag-aaralan ay ang kasaysayan ng dinastiya ng china.

Nakapaloob dito klas ang mga kontribusyon, pag unlad at pag bagsak, at paliwanag kung ano ang dahilan ng pagbagsak at pag unlad ng isang dinastiya.

Bukod pa diyan klas, may inihanda akong aktibiti, na tinatawag kong “KUNG AKO IKAW ANO ANG GAGAWIN MO”

(magbigay ng isang bagay na nauulit na pangyayari sa buhay mo na iyon at iyon parin ang dahilan ng pagbagsak at pagbangon mo at ibigay ang solusyon na ginawa mo para hindi na maulit pa ito)

Ipapasa ninyo ang larawang ito sa saloy

May ibat ibang larawan po ng mga Chinese.

Sir, ang kwarto po natin ay may mga Chinese decorations.

Page 6: Banghay aralin

ng musika at kung sino ang mahintuan ng larawan ay siya ang magbibigay ng kanyang pahayag.

(pagkatapos ng aktibiti)

Magaling klas, ang inyong mga naranasan ay naaangkop sa ating pag aaralan ngayon.

Ito ay ang mga dinastiya sa China.

Nakapaloob dito ang pag unlad at pagbagsak nito at kasama din ang ilang kontribusyon.

3. PAGTALAKAY SA ARALIN

klas, ibibgay ko sa inyo itong mga chart na ito by group, at may mga blangko ito. Pupunan nyo ito ng mga sagot habang kayo ay nakikinig sa aking pagtatalakay sa ating aralin.

Klas, maaari din ninyong isulat ang ibang impormasyon na wala sa ating chart mas maganda.

Klas, sinasabing sa alamat na ang Hsia ang pinakaunang dinastiya pagkatapos 18,000 taon.

Nagsimula daw ito sa lambak ng huang ho o tinatawag nating yellow river. At sinasabing madalas daw ang pagtaas ng tubig sa lambak na ito.

Klas, sa palagay ninyo, bakit kaya sa lambak ng huang ho nagsimula ang unang dinastiyang

dinastiya Pag-unlad

kontribusyon pinuno pagbagsak

Page 7: Banghay aralin

ito?

Tama, eh paano naman kaya naging mataba ang lupa dito sa lambak na ito?

Tama klas,

Ngayon klas tayo ay dadako na sa mga dinastiya pagkatapos ng Hsia.

Ang una ay ang shang (1766-1028 BCE) Anu kaya ang kanilang pag unlad?

Klas ang kanilang pag unlad ay ang pagtaas ng kanilang agrikultura at ekonomiya.

At klas, ang kanilang pinuno naman ay ang mga unang dayuhang nanirahan sa china..

Klas, anu naman kaya ang kanilang mga kontribusyon?

Ang kontribusyon nila klas ay

paggamit ng tanso, karwaheng pandigma, sistemang irigasyon,

klas, anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito?

Sir, dahil po mataba ang lupa dito.

Sir, kasi po yung dilaw na banlik na naiwan sa lambak kapag ito ay umaapaw.

Sir anu po?

Page 8: Banghay aralin

Tama klas, dahil sa paglusob ng mga Chou ang kanilang pagkabagsak kasabay narin ng maging makasarili ang mga pinuno.

Dahil diyan klas ang sumunod na dinastiya ay ang Chou (1122-255 BC)

Klas, Ano kaya ang mga kontribusyon nito sa kasaysayan?

Tama klas, dito na nakilala sina Confucius sa Confucianism at si Mencius Mencius naman ay sa Taoism.

Klas ano nga ba ang Confucianism?

Tama klas, at ito ay naganap nuong 551-479BCE. Kung saan ninais ni cofucius na magkaroon ng isang mapayapang pamumuhay sa pamamagitan ng pagkakaroon ng mjaayos na pakikipag ugnayan sa ating kapwa.

Sir, Nilusob ng mga barbaro mula sa kanlurang China---ang mga Chou.(1122-255BC)

Sir, Sistemang piyudalismo, Confucianism, Taoism,

Sir, ang Confucianism ay may layunin na magkaroon ng isang tahimik at organisadong lipunan sa pamamagitan ng pagpapabuti sa sarili at sa ugnayan ng bawat tao sa lipunan.

Sir, hanagad nito ang balanse sa kalikasan, at daigdig at ang pakikiayon ng tao sa kalikasan.

Page 9: Banghay aralin

Klas, anu naman kaya ang Taoism?

Tama klas, at alam niyo bang may isa pang pilosopiyang umusbong?

Ito ay ang legalism, kung saan ang tao ay ipinanganak na masama at makasarili.

Klas anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak ng chou?

Tama klas. Pinamunuan naman ito ng war lords o tinatawag na wuwang.

Ang sumunod sa chou ay ang Ch’in(246-206), klas, ang namuno dito ay si sh’ih huang-ti.

Sino kaya si shih huang-ti,

sya ay isang magiting na mandirigma at nagpalawak ng teritoryo ng china.

Sir,

Nahati ang chou sa silangan at kanluran, nagkaroon ng katiwalian at nagrebelde ang mga tao

Sinimulan niya ang sistemang scholarship

Itinatag ang sistemang legalismo sa kaharian

Ipinasunog ang mga katuruang klasiko gayundin

Page 10: Banghay aralin

Makibasa,

Klas, anu naman kaya sa palagay ninyo ang ambag ng dinastiyang ito?

Tama klas. Ngayon naman anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito?

Tama, hindi nagustuhan ng mga tao pagsunog sa mga ito kaya nag aklas ang mga tao at dun nagsimula ang pagpapatalsik nila sa pinunong sis hi huang ti.

ang mga 500 na iskolar na nagtangkang magtago ng mga sunog na aklat.

Sir, sa palagay po naming ito ay ang

great wall of China

Sir, ito po yung sagot

Nagkaroon pag aaklas dahil sa hindi nila gusto ang ginawang pagkasunog ng pinuno sa mga klasikong aklat at natalo ang mga chin.

Page 11: Banghay aralin

Ang sumunod na dinastiya ay ang, dinastiyang han (206 BC-219 BCE.)

Maaari mu bang ibigay kung sino ang pinuno ng dinastiyang han?

Tama,siya ang namuno at nagpanumbalik ng mga klasikong kaalaman.

Anu naman kaya ang ambag ng dinastiyang ito sa kasaysayan ng China?

Tama! At dito narin.

Naimbento ang unang papel

Paano naman kaya ito umunlad?

Sir, si

Liu bang

Sir ito po,

Naimbento ang kauna unahang lexicon o diksyunaryo.

sir

Napahalagahan ang edukasyon, nalinang ang kaisipan at nagbunga ng maraming imbensyon.

Bagong pag aaklas, nagdulot ng kasakiman

Page 12: Banghay aralin

E anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito?

O masasabing pag atake ng mga warlods dito sa mga han.

Klas, mayroon tayong tinatawag na dynastic cycle.

(Ipapaskil sa board) makibasa klas

sa kapangyariahan, naging madadaya ang mga pinuno at naghirap ang mga tao.

Page 13: Banghay aralin

Sir ito po

Naimbento ang imprenta ng papel, unang nailimbag ang dyaryo sa dinastiyang ito, nagkaroon din ng pagsusulit para sa serbisyo sibil

Page 14: Banghay aralin

Sir,

Ibayong pagpapasigla sa scholarship na naging daan ng maraming imbensyon.

Sir, ang pagkakaintindi po namin ay jan ay ang pagkakaulit ng pagbagsak at pag unlad ng isang dinastiya.

User, 03/14/13,
Page 15: Banghay aralin

Sir magsisismula po ito sa isang matiwasay at mapayapang dinastiya tapos magkakaroon po ng mga kaguluhan tapos matatapos po yung dinastiya na yon at may sisibul muling bagong dinastiya.

Page 16: Banghay aralin

sir

Pagpapanibago sa edukasyon at panitikan na naging dahilan ng pakikipagkalakalan sa ibang bansa

Sir, kadalasan po sa mga produkto natin ngayon ay galling sa china, at patuloy parin pong nakikipagkalakalan ang bansang china sa ating bansa.

sir

Inagaw ng Mongolia ang china.

Page 17: Banghay aralin

sir

Naagaw ng mga mongol dahil sa magaling na sandatahan nito. Nagpatuloy ang kalakalan sa bang bansa.

Page 18: Banghay aralin

Sir dahil po sa pakikipagkalakalan ng dinastiyang ito mas lalo pang umunlad ang china dahil sa anaangkat na kita.

sir, pinag ibayo padin nila ang pkikipagkalakalan at bumalik narin ang nakagisnag kultura.

Sir

Nagbigay lakas sa mga tsino ang muling pagpapasigla sa nakagisnag kultura.

Page 19: Banghay aralin

Sir,

Panandalian lang napamunuan ng mga chino at nabigo silang panatilihing chino ang namumuno sa lupain. Lumusob ang mga tiga Manchuria at namuno sa china.

Sir, dahil po mayaman ito sa natural resources?

Page 20: Banghay aralin

Sir,

Nanghina ang china dahil sa maraming kaguluhan dulot ng pagdami ng dayuhan.

(nabunot na grupo)

Nagreport

Page 21: Banghay aralin

Mamaya klas ay ating tatalakayin yan.

(Aalisin ang tsart ng dynastic cycle)

Magaling klas, anu naman kaya ang sumunod na dinastiya?

Ito ay ang dinastiyang t’ang (618-1278CE)

Ano naman kaya ang ambag nito sa kabihasnan?

Dahil dyan klas, anu kaya ang naging dahilan ng pag unlad nito?

Tama klas, dahil dyan, nagkaroon ng mga pag unlad sa panahong iyan at iyan tinawag na ginintuang panahon t’ang

Klas, mas nauna pa nga ang imprenta gawa ng tsino kaysa sa Europe pero masasabing mas

Page 22: Banghay aralin