15
DAILY LESSON PLAN Schools Division of Passi City Baitang Grade 5 Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5 Guro Reymund P. Lara Markahan Ikalawa Oras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 10, 2016 I. LAYUNIN Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap Pamantayan sa Pagkatuto Nasususri ang pinakamataas at pinakamababang antas ng mga note sa musika. Nasusukat ang lawak ng antas ng mga note sa musika. II. NILALAMAN Yunit 2 – Aralin 8 Melodiya III. KAGAMITAN A. Lunsarang Awit : “Salidommay”, F, 2, so, A 4 “Inday Sa Balitaw” C 2 do 4 B. Sanggunian : K to 12 Curriculum MU5ME-IIe-8 Umawit at Gumuhit 4 pp.22-26 MAPE 5 Sing, Express and Move pp.31-33 Oxford Musika Online Potsdom Library http://potsdom.libguides.com/music C. Kagamitan : CD/CD player, chart ng mga awit D. Pagpapahalaga : Pagmamahal sa sariling awit E. Konsepto : Ang tinataglay na pinakamataas na tono at pinakamababang tono ng isang awit o tugtugin ay binibigyang pansin upang malaman ang lawak ng tono na ginamit. IV. PAMAMARAAN BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAIN a. Vocalization Papangkatin ang mga bata sa dalawa.Ipapaawit ang mga sumusunod na nota. Kung ang kamay ng guro ay nakabukas,aawitin ang nota ng mahaba at kapag ang kamay ng guro ay nakasara aawitin ang nota ng maikli. ma me mi mo mu ma me mi mo mu ma me mi mo mu b. Tonal Pagsanayan ang tono ng mga so-fa syllable. Gamitin ang mga Kodaly Hand Sign upang makita ang agwat o pagitan ng mga tunog. ( do – re ) ( do – mi ) ( do – fa ) ( do – so ) ( do – la ) ( do – do’ ) PAGGANYAK Ibigay ang interval ng mga sumusunod na nota.

alonot.com · Web viewWord Puzzle Game Ipakita ang mga larawan ng iba’t ibang laro at mga kagamitan nito. Invasion games tulad ng Lawin at Sisiw, Araw at Gabi, Agawang panyo, Zigzag

  • Upload
    dokien

  • View
    821

  • Download
    1

Embed Size (px)

Citation preview

DAILYLESSON

PLAN

Schools Division of Passi City Baitang Grade 5Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5

Guro Reymund P. Lara Markahan IkalawaOras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 10,

2016

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman

Pamantayan sa Pagganap

Pamantayan sa Pagkatuto

Nasususri ang pinakamataas at pinakamababang antas ng mga note sa musika. Nasusukat ang lawak ng antas ng mga note sa musika.

II. NILALAMAN Yunit 2 – Aralin 8Melodiya

III. KAGAMITAN

A. Lunsarang Awit : “Salidommay”, F, 2, so, A 4

“Inday Sa Balitaw” C 2 do 4

B. Sanggunian : K to 12 Curriculum MU5ME-IIe-8 Umawit at Gumuhit 4 pp.22-26

MAPE 5 Sing, Express and Move pp.31-33Oxford Musika OnlinePotsdom Libraryhttp://potsdom.libguides.com/music

C. Kagamitan : CD/CD player, chart ng mga awitD. Pagpapahalaga : Pagmamahal sa sariling awitE. Konsepto : Ang tinataglay na pinakamataas na tono at

pinakamababang tono ng isang awit o tugtugin ay binibigyang pansin upang malaman ang lawak ng tono na ginamit.

IV. PAMAMARAAN BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAIN a. Vocalization Papangkatin ang mga bata sa dalawa.Ipapaawit ang mga sumusunod na nota. Kung ang kamay ng guro ay nakabukas,aawitin ang nota ng mahaba at kapag ang kamay ng guro ay nakasara aawitin ang nota ng maikli. ma me mi mo mu ma me mi mo mu ma me mi mo mu b. Tonal Pagsanayan ang tono ng mga so-fa syllable. Gamitin ang mga Kodaly Hand Sign upang makita ang agwat o pagitan ng mga tunog.

( do – re ) ( do – mi ) ( do – fa ) ( do – so ) ( do – la ) ( do – do’ )

PAGGANYAK Ibigay ang interval ng mga sumusunod na nota.

PAGTALAKAY NG ARALIN Iparirinig ng guro ang mga so-fa syllable na may iba’t ibang agwat ng tono.

mi - la – fa – mi – so – do – re do’ mi – la – fa – so – do’ – re’ – do’ ti

la so fa

mi re do

Tingnan ang so-fa syllable ayon sa senyas-kamay ng Kodaly.Ano ang napansin ninyo sa agwat ng note sa mga so-fa syllable?Mayroon bang maikli o malaking agwat?Ano ang range ng boses kung malapit ang pagitan?Kapag naman malaki ang pagitan, ano ang range nito?Nakaya mo bang awitin ang pinakamataas na tono?Paano mo ito inawit? 2. Paglalahad - Awitin ang “Inday sa Balitaw” - Sa pamamagitan ng score ng mga awit ipatukoy sa mga bata ang mga nota na may pinakamataas at pinakamababang tono.

Awitin ang “Salidommay”. Tukuyin ang pinakamababa at pinakamataas na tono.

3. Pagtatalakay - Awiting muli ang “Inday sa Balitaw” at “Salidommay”.

- Sabihin na ang awit na ito ang pagitan o range ay 3,G-B. Ito ay maikling range. - Sa awiting “Salidommay”, ang pagitan ay mahigit walo. Ito ay may malawak na range. - Ipatukoy sa mga bata sa mga chart ng awit ang sukat, kung saan makikita ang pinakamataas at pinakamababang range ng awit. - Ano ang kailangan upang maihatid ang range sa pinakamataas at pinakamababang antas? ( Maawit ito sa wastong tono.)4. Paglalahat Ang pinakamataas at pinakamababang tono sa awit ay makikilala sa pamamagitan ng range ng pagitan ng tono.5. Paglalapat 1. Pangkatin sa tatlo ang mga bata. Ipasuri ang range ng mga note sa mga bahagi ng mga melodic phrase. Tukuyin ang range ng mga note sa melodic phrase. 2. Ikahon ang pinakamababa at pinakamataas na note. 3. Isulat ang mga note na ginamit sa staff sa ibaba. 4. Alamin kung malawak o maikli ang range ng phrase. Isulat sa patlang.

MGA GAWAINMuling ipaawit sa klase ang lunsarang awit na bibigyang damdamin ang pinakamataas at pinakamababang tono.PAGLALAHATAno ang kahalagahan ng range ng tono sa pagpapahayag ng damdamin ng isang awitin?PAGLALAPAT Magsaliksik ng mga awitin na may malawak at maikling range.PAGTATAYA1. Suriin ang mga note at tukuyin ang range ng pinakamataas at pinakamababang note. Isulat din kung malawak o maikli ang range ng pagitan ng bawat note.

V. MGA TALA Mastery Level: Instructional Decision:_________________

VI. PAGNINILAY

DAILY Schools Division of Passi City Baitang Grade 5Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5

LESSON PLAN

Guro Reymund P. Lara Markahan IkalawaOras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 11,

2016

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman

Pamantayan sa Pagganap

Pamantayan sa Pagkatuto

1. Natatalakay ang pinanggalingan ng larong Lawin at Sisiw at ang mga alintuntunin at mga kasanayan nito.

2. Nakapaglalarawan ng mga alituntunin at kasanayan sa laro ayon sa pamantayan.

3. Nakasusunod sa wastong paraan ng laro na may pag-iingat at naipakikita ang sportsmanship sa paglalaro.

II. NILALAMAN Invasion Game – Larong Lawin at Sisiw

III. KAGAMITAN

Kasanayan: Paggalaw nang mabilis at maliksi, koordinasyon ng pangkat Pagpapahalaga: Determinasyon at disiplina sa sarili Sanggunian: PE 4 Curriculum Guide, Aklat sa PE Kagamitan sa pagtuturo: Mga larawan, panyo

IV. PAMAMARAAN BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAINA. Pang-araw-araw na Gawain

1. Pagtsek ng attendance at angkop na kasuotan PAGGANYAK

Pampasiglang Gawain Ipagawa ang pampasiglang gawain na ibinigay sa mga unang aralin. Maaaring baguhin o dagdagan.

PAGTALAKAY NG ARALIN Balik-aral: Itanong sa mga mag-aaral ang sumusunod:

Nasisiyahan ba kayo sa mga ginawa natin noong nakaraan? Ano-anong mga sangkap ng physical fitness ang iyong napaunlad? Dapat bang panatilihing malakas ang katawan? Bakit?

Naisulat mo ba sa iyong Fitness Diary ang natutuhang kasanayan sa larong Agawang Base? Ang gawaing ito ay nakapagpapaalala sa mga bata sa mga nakikita o naranasang mga gawain.

Word Puzzle Game Ipakita ang mga larawan ng iba’t ibang laro at mga kagamitan nito. Invasion games tulad ng Lawin at Sisiw, Araw at Gabi, Agawang panyo, Zigzag relay, Agawang Base at iba pa.

Itanong sa mga bata kung anong mga laro ang nasa larawan.

Ipahanap at pabilugan ang mga salita na tumutugma sa mga laro at mga sangkap ng physical fitness.

C. Paglinang na Gawain

Gawin ang talakayan sa pamamagitan ng pagpapakita ng sunod-sunod na larawan na nagpapaliwanag sa pinagmulan ng larong lawin at sisiw. Pahalagahan din ang wastong pagsunod sa mga alituntunin at kasanayan nito. Tatalakayin ang mga kaisipan tungkol sa larong Lawin at Sisiw at ang mga alituntunin nito. Ilarawan kung bakit dinagit ng Lawin ang Sisiw.

MGA GAWAINPahanayin ang mga mag-aaral sa anim na hanay. Maglaban-laban ang pangkat 1 at 2, pangkat 3 at 4, pangkat 5 at 6. Sa iyong pangangasiwa, ipasanay sa mga bata ang wastong paraan sa paghawak ng baywang ng kasunod na manlalaro, pag-ilag at paekis-ekis habang naglaro. Ipasubok ang laro para masanay sa pagsunod sa mga alituntunin ng laro.

PAGLALAHATItatanong ng guro ang mga sumusunod: Ano-anong mga kasanayan ang malilinang sa larong ginawa? Ano ang dapat tandaan kapag naglalaro.

Sa kasaysayan ng larong Lawin at Sisiw, ano ang ginawa ng Inahing Manok upang mabantayan ang

kanyang mga sisiw?Anong mga estratehiya ang ginamit upang hindi mahablot ng kalaban ang buntot? Batay sa mga naitala ninyong mga kasanayan sa inyong Fitness Diary, may pagbabago ba o mas naipauunlad ba ang mga sangkap ng physical fitness sa larong Lawin at Sisiw? Paano ito nakatulong sa inyo?

PAGLALAPATIsulat sa inyong Fitness Diary ang iyong mga natutuhan na mga kasanayan sa paglaro ng Lawin at Sisiw.PAGTATAYA

Ipagawa ang Gawain sa LM na “Suriin Natin.” Palagyan ng tsek ang kolum na naglalarawan ng sagot ng bata.

V. MGA TALA Mastery Level: Instructional Decision:_________________

VI. PAGNINILAY

DAILYLESSON

PLAN

Schools Division of Passi City Baitang Grade 5Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5

Guro Reymund P. Lara Markahan IkalawaOras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 12,

2016

Pamantayang

I. LAYUNIN

PangnilalamanPamantayan sa

PagganapPamantayan sa

Pagkatuto1. Natatalakay ang pinanggalingan ng larong Lawin at Sisiw at ang mga

alintuntunin at mga kasanayan nito. 2. Nakapaglalarawan ng mga alituntunin at kasanayan sa laro ayon sa

pamantayan. 3. Nakasusunod sa wastong paraan ng laro na may pag-iingat at

naipakikita ang sportsmanship sa paglalaro. II. NILALAMAN Invasion Game – Larong Lawin at Sisiw

III. KAGAMITAN

Kasanayan: Paggalaw nang mabilis at maliksi, koordinasyon ng pangkat Pagpapahalaga: Determinasyon at disiplina sa sarili Sanggunian: PE 4 Curriculum Guide, Aklat sa PE Kagamitan sa pagtuturo: Mga larawan, panyo

IV. PAMAMARAAN BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAINA. Pang-araw-araw na Gawain

1. Pagtsek ng attendance at angkop na kasuotan PAGGANYAK

Pampasiglang Gawain Ipagawa ang pampasiglang gawain na ibinigay sa mga unang aralin. Maaaring baguhin o dagdagan.

PAGTALAKAY NG ARALIN Balik-aral: Itanong sa mga mag-aaral ang sumusunod:

Nasisiyahan ba kayo sa mga ginawa natin noong nakaraan? Ano-anong mga sangkap ng physical fitness ang iyong napaunlad? Dapat bang panatilihing malakas ang katawan? Bakit?

Naisulat mo ba sa iyong Fitness Diary ang natutuhang kasanayan sa larong Agawang Base? Ang gawaing ito ay nakapagpapaalala sa mga bata sa mga nakikita o naranasang mga gawain.

Word Puzzle Game Ipakita ang mga larawan ng iba’t ibang laro at mga kagamitan nito. Invasion games tulad ng Lawin at Sisiw, Araw at Gabi, Agawang panyo, Zigzag relay, Agawang Base at iba pa.

Itanong sa mga bata kung anong mga laro ang nasa larawan.

Ipahanap at pabilugan ang mga salita na tumutugma sa mga laro at mga sangkap ng physical fitness.

C. Paglinang na Gawain

Gawin ang talakayan sa pamamagitan ng pagpapakita ng sunod-sunod na larawan na nagpapaliwanag sa pinagmulan ng larong lawin at sisiw. Pahalagahan din ang wastong pagsunod sa mga alituntunin at kasanayan nito. Tatalakayin ang mga kaisipan tungkol sa larong Lawin at Sisiw at ang mga alituntunin nito. Ilarawan kung bakit dinagit ng Lawin ang Sisiw.

MGA GAWAINPahanayin ang mga mag-aaral sa anim na hanay. Maglaban-laban ang pangkat 1 at 2, pangkat 3 at 4, pangkat 5 at 6. Sa iyong pangangasiwa, ipasanay sa mga bata ang wastong paraan sa paghawak ng baywang ng kasunod na manlalaro, pag-ilag at paekis-ekis habang naglaro. Ipasubok ang laro para masanay sa pagsunod sa mga alituntunin ng laro.

PAGLALAHATItatanong ng guro ang mga sumusunod: Ano-anong mga kasanayan ang malilinang sa larong ginawa? Ano ang dapat tandaan kapag naglalaro.

Sa kasaysayan ng larong Lawin at Sisiw, ano ang ginawa ng Inahing Manok upang mabantayan ang kanyang mga sisiw?

Anong mga estratehiya ang ginamit upang hindi mahablot ng kalaban ang buntot? Batay sa mga naitala ninyong mga kasanayan sa inyong Fitness Diary, may pagbabago ba o mas naipauunlad ba ang mga sangkap ng physical fitness sa larong Lawin at Sisiw? Paano ito

nakatulong sa inyo?

PAGLALAPATIsulat sa inyong Fitness Diary ang iyong mga natutuhan na mga kasanayan sa paglaro ng Lawin at Sisiw.PAGTATAYA

Ipagawa ang Gawain sa LM na “Suriin Natin.” Palagyan ng tsek ang kolum na naglalarawan ng sagot ng bata.

V. MGA TALA Mastery Level: Instructional Decision:_________________

VI. PAGNINILAY

DAILYLESSON

PLAN

Schools Division of Passi City Baitang Grade 5Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5

Guro Reymund P. Lara Markahan IkalawaOras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 13,

2016

I. LAYUNIN Pamantayang Pangnilalaman

The learner… demonstrates understanding of lines, colors, space, and harmony through painting and explains/illustrates landscapes of important historical places in the community (natural or man-made)using one-point perspective in landscape drawing, complementary colors, and the right

Pamantayan sa The learner… sketches natural or man-made places in the community with

Pagganap the use of complementary colors. draws/paints significant or important historical places.

Pamantayan sa Pagkatuto

A. Nalalaman ang iba’t ibang istilo ng mga tanyag na pintor sa pagpinta ng mga larawan.

B. Makalikha ng isang larawan gamit ang sariling istilo sa pagpinta.

C. Naipagmamalaki ang ipinintang larawan na ginamitan ng sariling istilo.

II. NILALAMAN Ang iba’t ibang Istilo ng mga Sikat na Pintor sa ating Bansa A5EL-IIc

III. KAGAMITANA. Elemento ng Sining: Kulay at Espasyo B. Kagamitan: lapis, papel, water container, water color at brushC. Sanggunian:http://ncca.gov.ph/about-culture-and-arts/culture-profile/

national-artists-of-the-philippines/IV. PAMAMARAAN BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAIN

Piliin ang mga larawan na nagpapakita ng complementary colors.

PAGGANYAKMagpakita ng mga larawan. Itanong: Ano ang pagkakaiba ng unang larawan sa ikalawang larawan?

PAGTALAKAY NG ARALIN1. Paglalahad

Ang mga tanyag na pintor ay may kanya-kanyang istilo sa pagpipinta. Kapansin pansin na katangi-tangi ang kanilang mga istilo, ito ang nagiging tatak nila o pagkakakilanlan ng kanilang mga obra.

Kilalanin natin ang mga sumusunod na tanyag na pintor dito sa ating bansa. 1. Fernando Amorsolo

Si Fernando C. Amorsolo ay isang dalubhasang pintor ng mga larawan gn tao at larawan ng mga pang-araw-araw na Gawain na Malaya niyang ginamitan ng maliliiwanag at sari-saring mga kulay. Karamihan sa kaniyang mga ipininta ay nagpapakita ng kalikasan, ng mga luntiang bukirin, ng maliwanag na sikat ng araw at mabagal na galaw ng buhay sa bukid. Ilan sa kiniyang mga ipininta ay ang “Planting Rice,” “Road by the Sea”, at “The First Man”. Planting Rice, 1946

2. Carlos “Botong” FranciscoSi Carlos “Botong” Francisco” ang tinaguriang “The Poet of Angono” dahil sa istilo ng kanyang pagpipinta. Siya ay isa sa modernistang pintor na lumihis sa itinakdang kumbensyon ng pagpipinta ni Amorsolo, at nagpasok ng sariwang imahen, sagisag at idyoma sa pagpipinta. Nagpinta siya ng sari-saring myural, gaya sa Bulwagan ng Lungsod ng Maynila at iba pa.

Harana, 1957

3. Vicente MansalaSi Vicente Mansala ay isaring tanyag na pintor na tinaguriang “Master of the Human Figure”. Gumamit ng sabay-sabay na elemento sa pagpinta na kung saan ay binigyan niya ng pansin ang mga kultura sa iba’t ibang nayon sa bansa. Pinaunlad niya ang kaniyang husay sa pagpapakita ng transparent at translucent technique na makikita sa kanyang mga obra.

Mother and Child, 19674. Victorino C. Edades

Siya ang tinaguriang “Father of Modern Philippine Painting”, ang kayang istilo sa pagpinta ay taliwas sa istilo ni Amorsolo. Siya ay gumamit ng madilim at makulimlim na kulay sa kanyang mga obra. Ang mga manggagawa ang ginamit niyang tema upang mabigyang pansin ang sakripisyo na dinaranas ng mga ito.

Pag-usapan ang larawan at ang mga makikita rito. MGA GAWAINPaano nakilala ang mga tanyag na pintor gamit ang iba’t ibang istilo sa pagpipinta?PAGLALAHAT

Ang mga tanyag na mga pintor ay may iba’t ibang istilo sa pagpipinta upang magkaroon sila ng sariling pagkakilanlan. Ito rin ang nagdadala sa kanilang mga ipininta upang mabigyan ng buhay ang mga larawan sa kanilang mga obra. (Sumangguni sa TANDAAN)

PAGLALAPATPaano mo maipagmamalaki ang ipininta mong larawan na ginamitan mo ng sariling mong istilo.

PAGTATAYAIpapaskil ang larawan na nilikha ng mga mag-aaral. (Sumangguni sa SURIIN)

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

DAILYLESSON

PLAN

Schools Division of Passi City Baitang Grade 5Paaralan Mulapula E/S - Annex Asignatura MAPEH 5

Guro Reymund P. Lara Markahan IkalawaOras 3:10-3:50 P.M. Petsa October 14, 2016

I. LAYUNINPamantayang

PangnilalamanPamantayan sa

PagganapPamantayan sa

Pagkatutoa.) Naipapakita ang paglalagay sa sarili sa sitwasyon ng mga

kabataang nakakaranas ng mga usapin at suliranin dulot ng pagdadalaga at pagbibinata

b.) Natatalakay ang mga negatibong reaksyon dulot ng mga pagbabago at paano makakaiwas sa mga usaping tulad ng maaga at di-inaasahang pagbubuntis

II. NILALAMAN Mga Pangkalusugang Isyu at Usapin sa Panahon ng Pagdadalaga at PagbibinataIII. KAGAMITAN

IV. PAMAMARAAN

BALIK ARAL/PANIMULANG GAWAIN

Ang guro ang magiging gabay ng mga bata upang lubos nilang maunawaan ang mga pagbabagong nagaganap sa panahon ng puberty (pagdadalaga at pagbibinata). Kailangang ipaunawa sa mga mag-aaral na lahat sila ay magdaraan sa mga ganitong uri ng pagbabago sa tamang panahon ng kanilang pagdadalaga at pagbibinata.

PAGGANYAKBigyan din ng tamang kaalaman ang mga mag-aaral upang labanan ang negatibong dulot nito

at paano maiiwasan ang pagkakaroon ng malalang usapin tulad ng maagap at di inaasahang pagbubuntis ng mga babae.

PAGTALAKAY NG ARALINPamamaraan

A.) Pag-usapan NatinIlahad ang sitwasyon/litrato gamit ang mga larawan.

Sagutin ang mga tanong sa LM.Tanong:

1.) Batay sa mga larawan, anong usapin ang kinahinatnan ng batang babae?2.) Sa iyong palagay, maaari ba itong maiwasan ng mga babaeng menor de edad?3.) Kung ikaw ang nasa sitwasyon sa larawan, ano ang gagawin mo para maiwasan ito?B.) Pag-aralan Natin

Ipabasa ang talata sa LM. Pag-aralan ang nilalaman nito.

MGA GAWAIN

Pangkatang GawainAnong Dapat Kong Gawin. Lagyan ng tsek ang mga bagay na dapat gawin upang maiwasan ang isa sa pinakamalaking isyu sa pagdadalaga – ang maaga at di-inaasahang pagbubuntis.PAGLALAHATPumili ng isa sa mga sagot mo sa “Pagsikapan Natin”. Ipaliwanag kung bakit ito ang napili mong pinakamabisang paraan.

PAGLALAPATMag-interbyu ng isang propesyonal/bihasa(guro,doktora o ina ng tahanan na may karanasan na)Hingan ng impormasyon o kuro-kuro kung paano matatanggap o maiiakma ng mga kabataan ang kanilang sarili sa mga pangkalusugang usapin at isyu sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata.PAGTATAYA

Isulat ang sagot sa manila paper.Talakayin ang mga negatibong epekto ng maaga at di-inaasahang pagbubuntis ng

isang babae. Magbigay ng isang paraan para maiwasan ito.

V. MGA TALA Mastery Level: Instructional Decision:_________________

VI. PAGNINILAY